+ Trả lời chủ đề
Trang 3/14 ĐầuĐầu 1234513 ... CuốiCuối
Hiện kết quả từ 21 tới 30 của 138
    Moderators GEOMITECH is on a distinguished road Avatar của GEOMITECH
    Được cảm ơn 470 lần/213 bài.
    Chọn tỷ lệ là nó sẽ nhảy Khoảng cách lưới đấy. Chú ý bạn phải Click vào Tỷ lệ bản đồ thì Khoảng cách lưới nó mới nhảy chứ / Tỷ lệ Bản đồ là các số quy chuẩn, Khoảng cách lưới có thể thay đổi hoặc để mặc định theo Tools!

Em nó đây nè:
    [Only registered and activated users can see links. ]

Cái này được thiết kế tuân thủ nghiêm ngặt theo Quy chuẩn của Bộ TN&MT.
    Cái này có nhược điểm là Không cho tùy biến tỷ lệ của Bản đồ, Bản đồ có tỷ lệ quá lớn (1:200) cho các Củ Khoai nhỏ không cho Khung đẹp!

Mà tại sao NCC để độ phân giải màn hình thấp thế, của m nó đầy đủ thế này cơ mà:

Quote Nguyên văn bởi NCC Xem bài viết
    Cảm ơn Bác GEOMITECH thì ra bác là 1 Coder đấy!

PM: Trong lúc chọn tỷ lệ bản đồ mà khoảnh cách lưới nhảy theo nữa thỉ tiện hơn
    Vd: 1/200 --> K/c luoi 20
    1/500 --> 50
    1/2000 --> 200
    1/5000 --> 500
    ...

<----------------------------------------------Chia sẻ cùng bạn bè thông qua Facebook-------------------------------------------------------->

<--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------->
    Lần sửa cuối bởi GEOMITECH; 05-11-2011 lúc 03:45 PM

2. Có 1 người đã cám ơn GEOMITECH về bài gởi trên:
    Manta_Thanh (26-11-2011)

Super Moderators NCC is on a distinguished road Avatar của NCC
    Được cảm ơn 636 lần/234 bài.
    Trong này mình thấy các tỷ lệ 1/1000. 1/2000 đều lấy kc lưới 100
    1/5000, 1/10000 --> kc lưới 200 ??

<----------------------------------------------Chia sẻ cùng bạn bè thông qua Facebook-------------------------------------------------------->

<--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------->

To view links or images in signatures your post count must be 1 or greater. You currently have 0 posts.
    NCC
    To view links or images in signatures your post count must be 1 or greater. You currently have 0 posts.

Center for Surveying and Designing of Agriculture and Rural Development

YM: chaugis18
    Handphone: 0905.798.798

Moderators GEOMITECH is on a distinguished road Avatar của GEOMITECH
    Được cảm ơn 470 lần/213 bài.
    Cái này là đúng rồi đó bạn! Một số tỷ lệ có khoảng cách lưới giống nhau vì khoảng cách đó là cân xứng với tỷ lệ của bản đồ và thiết thực hơn trong việc gióng toạn độ các đối tượng thể hiện trên bản đồ nữa.

Quote Nguyên văn bởi NCC Xem bài viết
    Trong này mình thấy các tỷ lệ 1/1000. 1/2000 đều lấy kc lưới 100
    1/5000, 1/10000 --> kc lưới 200 ??

Thành Viên hoangdiep is on a distinguished road Avatar của hoangdiep
    Được cảm ơn 609 lần/220 bài.
    Quote Nguyên văn bởi hgtuan1989 Xem bài viết
    Đây là tool rất hữu ích cho việc tạo khung bản đồ. Sau khi mở tool, các bạn chỉ cần tạo 1 đối tượng dạng vùng, chọn vùng đó tiếp đến là chọn tỉ lệ bản đồ theo ý muốn. VD: 5000, 10000, 25000...v.v! Thế là các bạn đã có 1 khung bản đồ đẹp, chuẩn, rất nhanh gọn sau chỉ vài cái click chuột! Hy vọng nó sẽ giúp ích cho các bạn....

Link download:

Ai thấy hay thì like or thanks cái nhé...

Mến chào...
    Mình hay làm thủ công, nay thấy bạn hướng dẫn mình đã down về và làm theo như hướng dẫn nhưng không được, bạn có thể giúp mình biết là mình đã sai chỗ nào không:

---------- Post added at 10:30 PM ---------- Previous post was at 10:29 PM ----------

Moderators ko_ni_chi is on a distinguished road Avatar của ko_ni_chi
    Được cảm ơn 379 lần/145 bài.
    Quote Nguyên văn bởi hoangdiep Xem bài viết
    Mình hay làm thủ công, nay thấy bạn hướng dẫn mình đã down về và làm theo như hướng dẫn nhưng không được, bạn có thể giúp mình biết là mình đã sai chỗ nào không:

---------- Post added at 10:30 PM ---------- Previous post was at 10:29 PM ----------

Đầu tiên bạn vẽ một polygon hình chữ nhật sau chay tool này ok

gisvn.com.vn

Chia sẻ để thành công

7. Có 1 người đã cám ơn ko_ni_chi về bài gởi trên:
    hoangdiep (17-11-2011)

Quote Nguyên văn bởi ko_ni_chi Xem bài viết
    Đầu tiên bạn vẽ một polygon hình chữ nhật sau chay tool này ok
    Mình đã thử lại nhưng vẫn không được:

Cảm ơn Ko_ni_chi nhé ! mình đã tìm ra cách khắc phục roài

Lần sửa cuối bởi hoangdiep; 17-11-2011 lúc 10:50 PM

Moderators ko_ni_chi is on a distinguished road Avatar của ko_ni_chi
    Được cảm ơn 379 lần/145 bài.
    Vẽ khung hình chữ nhật , chọn khung bấm vào tool chọn Tạo khung bản đồ , chọn tỉ lệ bạn chon tỉ lệ 1/10.000 thi phải gõ vào 10.000
    ở trên bạn gõ thiếu dấu .

gisvn.com.vn

Chia sẻ để thành công

Quote Nguyên văn bởi ko_ni_chi Xem bài viết
    Vẽ khung hình chữ nhật , chọn khung bấm vào tool chọn Tạo khung bản đồ , chọn tỉ lệ bạn chon tỉ lệ 1/10.000 thi phải gõ vào 10.000
    ở trên bạn gõ thiếu dấu .
    Không phai do thiếu dấu đâu ko_ni_chi à ! bạn thử gõ như mình xem, một lỗi rất củ chuối, lỗi đó nó thông báo trên màn hình đó ! Cảm ơn bạn một lần nữa vì tinh thần đồng đội !

---------- Post added at 11:37 PM ---------- Previous post was at 11:07 PM ----------

Quote Nguyên văn bởi GEOMITECH Xem bài viết
    Chuẩn rồi đấy bồ! Ai đã làm bản đồ chắc chắn sẽ không thoát được cái diện tích cần vẽ khung nó dạng củ khoai. Tất nhiên khung ngoài vẫn sẽ đảm bảo dạng hình vuông hoặc hình chữ nhật. Không lẽ khung ngoài cũng dạng hình củ khoai hay sao !? Hiểu kiểu này thật nực cười, các bồ chán chưa, lười động não quá đi mất ... keke!
    Còn việc điều chỉnh độ rộng của khung cũng đã có nhiều người viết tools rồi đó, bồ hỏi GOOGLE cũng ra ngay thôi mà. Cái này rất hữu dụng trong trường hợp bồ trình bày bản vẽ trong trang A4 đó. Khi đặt trang ở A4 nếu vẽ khung bình thường có vẻ nó quá rộng so với diện tích hiệu dụng của bản đồ. Theo quy chuẩn khoảng cách giữa khung với bo trong là 1cm, khoảng cách này trông bản vẽ của bồ có vẻ hơi phô đúng không?
    Thêm tí nữa, thành phần bổ sung bồ có thể trình bày tương đối thoải mái, miễn sao trông cho nó hợp lý là được. Ngay cả Tên bản vẽ có thể bồ đặt bên trong khung hay bên trên khung đều được; hệ thống chỉ dẫn ưu tiên bên phải khung, bên dưới khung đối với bản đồ địa hình (có thể đặt bên trong khung: cái này thì tùy biến chỗ nào còn giấy thì để ....). Thông tin bản vẽ đặt bên dưới bản vẽ đối với các thông tin về bản quyền, cơ sở tài liệu ....

Các bạn dùng thử cái này xem nhé! Đây là tools bao gồm tiện ích Trích lục bản đồ theo hình "Củ Khoai" và /Hoặc vẽ khung theo hình "Củ Khoai" mà mình thường dùng cho công việc. Còn nhiều chi tiết chưa ưng ý nhưng cũng đủ đáp ứng nhu cầu khắt khe của các đơn vị nhận tài liệu và các Trung tâm lưu trữ Quốc gia. Bạn nào giúp mình thêm được tọa độ Địa lý (Độ - Phút - Giây) vào 4 góc thì tuyệt quá!
    Download tại đây
    Cảm ơn bạn [Only registered and activated users can see links. ], với những người không biết đến code như mình thì tools nào cũng quý cả. Thực ra trên các diễn đàn thì mọi người ( kể cả mình) nhìn mọi sự việc theo kiểu thầy bói xem voi ấy mà. Những tay code như bạn, Ngô Công Châu, Vũ Minh Tuấn, Kiên.... đếu là những tài sản quý giá của các diễn đàn Gis. Đóng góp của các bạn giúp những người chỉ biết " Gắp rót " như chúng mình tiến hành công việc được nhanh và thuận lợi hơn. Đây thực sự là " Lá lành đùm lá rách". Chúc các bạn có sức khỏe tốt và luôn thành đạt trong cuộc sống. Tools của bạn nếu có thể bạn có thể thêm vào tùy chọn kẻ khung gồm 2, 3, 4, 5 đường có lẽ sẽ giúp cho người sử dụng có được nhiều lựa chọn hơn. Tọa độ lưới có thể thêm tùy chọn cho hiển thị dọc hoặc ngang tùy người sử dụng.... Mình không biết để làm như vậy có khó không ( vì mình là dân mù lập trình mà ), nếu không quá khó và khồn tốn nhiều thời gian mình hy vọng bạn sẽ cải ngang một chút nhé ( Mình không dám nói là cải tiến, vì đây chỉ là ý của mình thôi, có khi lại là cải lùi cũng nên). Mình thường làm thủ công như thế này:

11. Có 2 người đã cám ơn hoangdiep về bài gởi trên:
    GEOMITECH (19-11-2011), NCC (18-11-2011)

Thành Viên hgtuan1989 is on a distinguished road Avatar của hgtuan1989
    Được cảm ơn 358 lần/90 bài.
    Quote Nguyên văn bởi hoangdiep Xem bài viết

Mình đã thử xem lỗi của bạn đã mắc phải?? Mình trước h vẫn làm rất tốt....lỗi này không biết có phải do bạn tạo cái khung hình chữ nhật trên lớp cosmetic hay không?? Bạn chỉ cần tạo 1 lớp mới vẽ khung hình chữ nhật và làm bình thường...chúc bạn may mắn!

13. Có 1 người đã cám ơn hgtuan1989 về bài gởi trên:
    hoangdiep (18-11-2011)

Quote Nguyên văn bởi hgtuan1989 Xem bài viết
    Mình đã thử xem lỗi của bạn đã mắc phải?? Mình trước h vẫn làm rất tốt....lỗi này không biết có phải do bạn tạo cái khung hình chữ nhật trên lớp cosmetic hay không?? Bạn chỉ cần tạo 1 lớp mới vẽ khung hình chữ nhật và làm bình thường...chúc bạn may mắn!
    Cảm ơn bạn, mình đã làm được rồi. Trong tools này mình thấy nếu có thể, bạn có thể thay đổi để cho tùy chọn lưới có hai tùy chọn là dạng điểm và dạng đường được không, vì bên Lâm nghiệp lưới thường làm theo dạng đường chứ không làm dạng điểm như bên tài nguyên môi trường.
    Một lần nữa xin cảm ơn bạn với tinh thần vì cộng đồng !

+ Trả lời chủ đề
Trang 3/14 ĐầuĐầu 1234513 ... CuốiCuối

Số lượng thành viên đã đọc chủ đề này: 720

You do not have permission to view the list of names.
 GISVN.COM.VN-Demo quang cao cuoi trang ( cua so nho co chuc nang thu nho, dong) Pro Vip