Bí quyết nhỏ trong việc chồng các lớp các vùng !

Thảo luận trong 'Giải đáp thắc mắc các phần mềm của Pitney Bowes' bắt đầu bởi nguyentham07mt, 29/11/11.

1. nguyentham07mt

nguyentham07mt New Member

Không biết các bạn có hay gặp trường hợp khi làm trên 1 khu vực ( ví dụ 1 tỉnh) các bạn phải thu các dữ liệu từ các nguồn khác nhau như bản đồ mưa, HTSD đất...nhưng các ranh giới lại không trùng khít nhau (ví dụ:bản đồ mưa có chỗ lồi, chỗ lõm so với HTSDD) sẽ khó khăn trong việc tính toán sau này. Vì vậy chúng ta phải tạo ra một ranh giới chung cho tất cả các lớp thành phần
    Đăng kí hoặc đăng nhập để xem link

Trong trường hợp này chắc có nhìu người sẽ vẽ lại. Như vậy hơi mất thời gian nếu gặp những ranh giới có độ chi tiết.

Theo mình sẽ xử lý như sau:
    1. Chọn tất cả các đôi tượng (vùng) cần chỉnh sửa
    2. Object/Check region và click và ô checkbox Detect Overlap

Kết quả như thế này:

Mình có được ranh giới chung (vùng màu vàng).:D
    Đơn giản phải không !

Tags:
  2. ko_ni_chi

ko_ni_chi New Member

Nghề nghiệp:
    Môi trường
    Quan trọng là 2 cái bản đồ này cái nào sai cái nào đúng, làm thế này hóa ra " Đúng + sai = sai" ah

3. cuonglp

cuonglp New Member

Theo mình thì công cụ này dùng đúng mục đích của nó là kiểm tra vùng bị chồng (duplicate) là chuẩn.
    Còn cách bạn làm cho trường hợp này thì e rằng không tốt vì nó lại chỉ chọn phần giao (như công cụ intersect) nên sinh ra những vùng nhỏ rỗng ở giữa => không có tác dụng

4. NguyenNam

NguyenNam New Member

Chẳng có bản đồ nào đúng ở đây cả. Đây chi là cách tao ra một cái ranh giới mà nó nằm trong tất cả các ranh giới ban đầu. Sau đó mình sẽ dùng ranh giới này để cắt tất cả các bản đồ ban đầu. Nếu ko làm cách này khi chuyển qua raster và Overlay sẽ ko thực hiện đc ^^.

---------- Post added at 09:02 PM ---------- Previous post was at 09:00 PM ----------

Phần rổng nào sẽ tạo ra ở đây bạn. Nếu bạn muốn thực hiện đc mục đích đó thì bạn sẽ làm sao.

5. GEOMITECH

GEOMITECH Moderator

Nghề nghiệp:
    GEOLOGIST
    Cái này là chuẩn oy`. Vấn đề quan trọng ở đây là giải quyết các diện xen kẹp giữa các vùng chồng lấn.
    Giải quyết được vấn đề này mới là truyệt vời vì sẽ có rất nhiều lĩnh vực cần đến nó! Bạn nào biết cách xử lý các vùng này thì post lên cho anh em học tập nhé.
    Hướng giải quyết có thể là chia đều diện xen kẹp đó cho các thành phần bên cạnh chăng ?

6. xuannhutqld

xuannhutqld Member

mình chưa hiểu vấn đề ni mấy tề, ý bạn chia sẽ là gì?
    theo mình ko có trường hợp nào tạo ra hình như bạn cả.

chỉ có thế này thôi
    MapInfo Professional - [khung Map]_2012-01-03_12-47-44.jpg

các pro nghĩ thế nào

7. kienvang

kienvang New Member

cái này thì cần phải bàn nhiều đây các bạn. vì cái nào đúng cái nào sai đây? vì hình như nó tịnh tiến mà, bạn nên xem lại chứ không sai bét. mình cũng hay gặp nhưng không biết làm thế nào cả.

8. tran tuyen

tran tuyen New Member

hép mình mapinfo lên như thế này ko mở dc layer control.Dù đã tháo cài lại nhièu lần

giúp mình vs máy ko mở dc latyerr ctrol