các bác chỉ dùm cách chuyển múi 49 sang múi 48 đối với file .dgn trong microstation

Thảo luận trong 'Giải đáp thắc mắc các phần mềm: Microstation, GEOV' bắt đầu bởi theanhdth, 7/11/12.

1. theanhdth

theanhdth New Member

các bác chỉ dùm cách chuyển múi 49 sang múi 48 đối với file .dgn trong microstation

Tags:
  2. vuminhtuan

vuminhtuan Administrator Thành viên BQT

Bạn tìm cái Maptran của tỉnh mình chuyển thử. Hình như trên diễn đàn có bộ MapTran cho toàn bộ các tỉnh đó. Bạn search thử đi.

3. theanhdth

theanhdth New Member

chuyển đổi múi 48 sang múi 49 trong microstation

em cám ơn anh đã trả lời cho em, em cấn phần mềm để chuyển đối toàn bộ 9 tỉnh miền Đông Nam Bộ, em thử tìm trên diễn dàn mà không có, anh có thể giúp em sơ qua về link của phần mềm đó được không ạ.
    anh cho em hỏi thêm nếu em dùng FME có chuyển được không a. em nghe nhiều người nói phần mềm đó chuyển được

4. vuminhtuan

vuminhtuan Administrator Thành viên BQT

FME chỉ thay đổi cấu trúc định dạng múi chiếu chứ không chuyển dc. Bạn search từ Maptran đi.

5. theanhdth

theanhdth New Member

chuyển đổi múi 48 sang múi 49 trong microstation

anh ơi em down phần mềm maptrans về rồi nhung không có key, anh có key của LÂm đồng không cho em với, trên diễn dàn có một phần mềm mapstran gôm 6 file em cũng down về nhưng khi đăng nhập không được, anh giúp em với em cần chuyển các file trong .dgn để ghép một tấm bản đồ lớn anh a.

anh cho em hỏi thêm em mới down một phần mềm maptrans 1.1 của daklak . em chuyển nhung không thấy đúng anh ạ, mình khai báo một bên là kinh tuyến trục của múi 48 là 105, một bên là kinh tuyến trục của múi 49 là 111 làm vây đã đúng chưa a, em không làm cho bản đồ địa hình

cách bác có thể chỉ cách em chuyển file .dgn này sao cho
    kinh tuyến trục là 105.00
    latitude of origin 000
    false easting 500000
    false northing 0000
    scale reduction factor 0.9999

file mẫu Please login or register to view links

Last edited by a moderator: 8/11/12
  6. HaVu

HaVu Member

Bạn thử cách này xem nhé!

(Mình dùng Micro Stations V8i )
    1-Mở file .dgn cần chuyển múi chiếu.
    2-Vào Tools\Geographic\Select Geographic Coordinate System.
    3-Chọn biểu tượng From libary\Libary\Protect (Easting, Northing)\Chọn tiếp Word (UTM and other).
    4-Trong danh sách sổ xuống chọn UTM\chọn tiếp WGS 84...
    5-Chọn tiếp ESGP: 32649 - WGS 84/UTM zone 49N (là múi chiếu 49 của mảnh hiện tại đang muốn chuyển).
    6-OK. Lúc này bản đồ đã được xác định ở múi 49 Bắc.
    7-Lặp lại các bước từ 3 đến 6 một lần nữa chỉ khác: Ở bước 5 thay bằng: ESGP: 32648 - WGS 84/UTM zone 48N.
    8-OK. Khi hộp thoại mở ra chọn Reproject the data to the new Geographic Coordinate System.
    Bây giờ bản đồ của bạn đã được chuyển về múi 48 rồi.
    (Mình thường làm theo cách này đối với BDĐH loại VN2000 múi chiếu 6 độ. Không biết có giúp gì được bạn không, có gì sơ xuất thì bỏ qua nhé).