Các bác cho em hoi tạo lưới tọa độ vn2000 trong Microstation V8i

Thảo luận trong 'Giải đáp thắc mắc các phần mềm: Microstation, GEOV' bắt đầu bởi theanhdth, 28/7/12.

1. theanhdth

theanhdth New Member

em chào các bác, các bác cho em hỏi cách tạo lưới tọa độ vn2000 trong microstation V8i. Em đưa được hệ tọa độ vn2000 vào phần mềm rồi nhưng không biết cách tạo lưới như thế nào nữa. Microstation V8i có phần tạo lưới nhưng chỉ với lưới ở một số nước ngoài, em thử xem diễn dàn bên nước ngoài thì họ bảo phải cần có cái tham số gì đó không biết . Các bác chỉ em vấn đề này với . cảm ơn trước nha

PS: Hôm sau nhớ nhìn đúng chuyên mục rồi post bài nha bạn.

Tags:
  2. TEO-GIS

TEO-GIS New Member

Đây là một trong các công đoạn phức tạp nhất để sử dụng Ms và Map V8i với các lưới chiếu địa phương (Vd: VN2000 với kinh tuyến trục địa phương. Nhiều người nản lòng khi không thể định nghĩa được các lười chiếu địa phương cho V8i và chỉ dùng được các lưới chiếu chuẩn. Tuy đã hướng dẫn bên 4r CIREN, tôi vẫn hướng dẫn lại cách đơn giản nhất để sử dụng cũng như thiết lập các lưới chiếu này.
    B1. Download Datum có VN2000
    Please login or register to view links
    giải nén -> copy đè lên file này trong thư mục cài V8i C:\program files\Bentley\MicroStation\GeoCoordinateData
    datum VN2000 này tôi lấy 7 tham số theo các giá trị sau:
    Do đó, nếu cần các giá trị chuyển đổi khác, bạn phải thay đổi lại trong file datum.dty
    B2. Sửa cấu hình User để sử dụng được lưới chiếu người dùng định nghĩa
    Có thể định nghĩa một người dùng mới, tuy nhiên V8i đã có sắn một người dùng là Mytown và ta có thể dùng chính nó.
    1. Tạo thư mục người dùng cho Mytown (tên gì cũng được, ở đâu cũng được)
    2. Copy file seed.dty từ C:\program files\Bentley\Map\coordinate\seed về thư mục vừa tạo
    3. Đổi tên theo bạn thích, giữ lại đuôi dty. VD: hungdv.dty
    4. Mở file mytown.ucf (trong trường hợp này ở: C:\Documents and Settings\All Users\Application Data\Bentley\MicroStation\WorkSpace\Users) bằng Notepad
    5. dán dòng này vào: S_GEOCOORDINATE_USERLIBRARIES = E:\program files\Bentley\MicroStation\Mytown\volan.dty
    (chú ý: đường dẫn này phải theo thư mục mà mình tạo ra ở bước 2 và file .dty cũng trùng với file đã đổi tên ở bước 3. tốt nhất là bấm phải chuột -> properties rồi copy đường dẫn và tên file vào)
    6. Nhớ save vào

Khởi động Bentley MicroStation V8
    Chọn User là Mytown
    Sau đó bạn có thể vào Tool -> Geographic -> Select Geographic Coordinate System
    Chọn icon From Library
    chọn lưới chiếu nào đó trong Library -> bấm phím phải -> copy
    Lên thư mục Customer Coordinate, bấm phím phải -> Paste. Nếu lưới chiếu này hiện lên trên list của thư mục người dùng là được. VD:
    custom datum.jpg
    Sau đó, bạn có thể bấm phím phải, chọn Edit Coordinate System Properties và thay đổi các thông số cho lưới chiếu cần dùng. Lúc này đã có thể sử dụng datum vn2000 với lưới chiếu này.

3. wikikhtn

wikikhtn Member

Upload dùm Cho mình xin cái file "seed.dty" với, sao tìm mãi mà chỉ thấy trong máy chỉ có "seed.dgn" mà không có file "seed.dty"
    cảm ơn nhiều !
    nếu được xin gửi qua mail này: wikikhtn@gmail.com

4. niuton92

niuton92 New Member

Vấn đề là làm với phiên bản "microstation v8i" không được mà chỉ có phiên bản "microstation map enterprite v8i " mới có khả năng thay đổi được ! Rất mong được hỗ trợ vấn đề này!:-

5. minh115049

minh115049 New Member

Xin file Vn2000.dty

pro nào có file vn2000.dty (Cài đặt tọa độ vn2000 cho Microstation V8i Selection Series 3) cho mình xin vào leminh0665@gmail.com nhé. cảm ơn ạ

6. HaVu

HaVu Member

Bentley Map V8i không cho sửa Coordinate system

Máy mình cài Bentley V8i SS3 bản 08.11.09.357 và Bentley Map 8i SS3 bản 08.11.09.107, khi khai báo datum Vn2000 thì OK, đến phần tạo các múi chiếu thì (có thể copy rất nhiều múi chiếu vào thư mục người dùng tạo ra) nhưng chỉ sửa và lưu thông số được 1 múi còn các múi khác thì sửa mà không lưu được.
    Các bạn ai có kinh nghiệm về vấn đề này giúp mình với. Thanks!

7. tct80

tct80 New Member

Help me

Bạn nào đã xử lý được vụ này chưa nhỉ? Chia sẻ cho tôi với. email tct80.stse@gmail.com. Thanks