"cài nào" ===> "cái nào"?

Thảo luận trong 'Giải đáp thắc mắc các phần mềm của Bentley' bắt đầu bởi rmccc, 25/11/11.

1. rmccc

rmccc Member

Mình công tác bên lĩnh vực Địa chất, từ trước tới giờ chủ yếu mình chỉ dùng MapInfo chứ chưa dùng MicroStation. Thời gian gần đây phải làm việc với nhiều bản vẽ định dạng .DGN quá, nếu chuyển sang .TAB của MapInfo cũng được nhưng phải sửa lại rất lâu nên mình đang tự mày mò học thêm đôi đường cơ bản về MicroStation. Tuy nhiên, mình muốn hỏi Anh Chị Em là, hiện nay trong lĩnh vực Địa Chính cũng như Địa chất thì MapInfo hay MicroStation được ứng dụng rộng rãi hơn và chương trình nào dễ sử dụng (ở mức độ biết) hơn?
    Mong mọi người chỉ giáo!:-w

(Xin lỗi mình nhầm cái tiêu đề "cài nào" ===> "cái nào", giờ vào sửa thì không sửa được tiêu đề)

Last edited by a moderator: 25/11/11
    Tags:
  2. asuspanda

asuspanda New Member

Nghề nghiệp:
    Student
    Mình góp ý thế này nhé bạn.
    Địa chính là địa chính, địa chất là địa chất 2 lĩnh vực hoàn toàn khác nhau. Bên địa chính thì chắc chắn là Micro ứng dụng rộng rãi hơn Mapinfo. Tuy nhiên biết càng nhiều phần mềm càng tốt bạn à. Mình nghĩ, bạn làm ở lĩnh vực này ko những chỉ Micro, Mapinfo mà còn phải biết cả Arcgis, FME...Tất nhiên là trong mức độ biết như bạn nói. Bạn nên thường xuyên lên diễn đàn để giao lưu, học hỏi sẽ có những member tốt bụng ủng hộ bạn, dù chỉ là lời động viên chia sẻ.
    Chúc bạn công tác thuận lợi.

3. rmccc

rmccc Member

Cảm ơn bạn nhiều, mình không sợ học hỏi mà chỉ sợ không có người chỉ giáo thôi. Vì vậy rất mong bạn cũng như tất cả mọi người trên GISVN hãy giúp đỡ lẫn nhau vì tương lai của GISVN.

4. Manta_Thanh

Manta_Thanh Moderator

mình nói luôn nhé, đối với những người chuyên nghiệp để vẽ nhanh và chính xác. khi vẽ các bản đồ như hiện trạng sử dụng, quy hoạch bên địa chính ấy, mọi người sẽ dùng autocad hay Microstation vì 2 phần mềm này có hỗ trợ các tool để vẽ nhanh hơn
    VÍ dụ như vẽ một đường thằng nghiên 1 góc 100 độ so với đường thẳng cho trước, cắt một đường, vùng theo 1 đường vùng khác chỉ với 1 click chuột... bên Mapinfo đâu có đâu đúng ko.
    Còn mức độ thông dụng, nhiều người dùng, nhiều người biết thì chắc là Mapinfo rồi
    vì Mapinfo còn nhiều tool khác, biễu diễn đẹp hơn, mức độ chính xác khi vẽ cũng tạm chấp nhận được, đc tổ chức đào tạo tại các trường lớp cũng nhiều --> thông dụng nhất trong GIS.
    CÒn vấn đề bạn chuyển từ .DGN sang .TAB mà bị lỗi, mất nhiều thứ phải chỉnh sửa lâu--> thì chủ yếu là do ko đủ file bên Microstation, thường là file liên quan đến bảng dữ liệu trong đấy.
    Và công cụ Universal translator trong Mapinfo theo mình ko tối ưu lắm trong việc chuyển từ DGN--> TAB

5. rmccc

rmccc Member

Rất cảm ơn sự quan tâm của Anh Em! Cho mình hỏi thêm chút nữa là, trong MapInfo quản lý Project rất chi tiết (gồm có cả các Hệ tọa độ của Việt Nam) còn trong MicroStation thì quản lý như thế nào và cách xem Hệ tọa độ, Kinh tuyến trục, múi chiếu của một Bản vẽ ra sao? Vì mình đang tự tìm hiểu nên chưa rõ, mong mọi người giúp đỡ!
    Thanks!

6. NCC

NCC Super Moderators

Nghề nghiệp:
    IT-GIS-GPS
    Web:
    ---
    Muốn sửa tiêu đề Bác phải ấn vào cái chữ "Sửa bài viết" 2 lần nhé! (Cái này trước kia đã góp ý nhưng Bác lập trình... quên?)
    ---
    Mỗi lĩnh vực có "sài" và có các quy định "chuẩn" dữ liệu riêng. Lâm nông nghiệp thì khoái Mapinfo, Địa chính--> Khoái Microstation...., người học thì phải "khoái" tất cả để có thể đáp ứng được nhu cầu công việc... he...he

7. Le Xuan Truc

Le Xuan Truc New Member

Phần mềm nào cũng rành thì khỏi phải lo nữa mấy anh àh. hihi

8. asuspanda

asuspanda New Member

Nghề nghiệp:
    Student
    Tất cả nội dung trên được xây dựng trong seed file của dữ liệu,
    bạn tìm file đó và mở lên xem nhé.
    Good luck.

Last edited by a moderator: 1/12/11
  9. rmccc

rmccc Member

Mình đã tìm kiếm trong Bentley rồi nhưng không hiểu file "seed file" mà bạn nói là file nào. Vì mình thấy có 3 file có tên seed là: setseed, mdlseed.dllmdlseed. Mình đang cài bản Bentley MicroStation V8i.

10. asuspanda

asuspanda New Member

Nghề nghiệp:
    Student
    Seed file thường đươc lưu trữ khi tạo mới hoặc chỉnh sửa trong \MGE_Project\seed\.
    Còn tên của nó là gì thì phải hỏi người tạo mới biết bạn ạ.
    Bạn lên google nghiên cứu cài này nhé MGEAPP. Phần mềm này cho phép bạn tạo seed file và chỉnh sủa nó.