Chạy mô hình DEM tối ưu cho các lĩnh vực !

Thảo luận trong 'Giải đáp thắc mắc các phần mềm của ESRI' bắt đầu bởi GEOMITECH, 20/11/11.

1. GEOMITECH

GEOMITECH Moderator

Nghề nghiệp:
    GEOLOGIST
    Các bạn post các bài liên quan đến công việc xây dựng mô hình DEM ứng dụng cho các lĩnh vực khac nhau ở đây cho anh em học hỏi nha! Mình làm ở lĩnh vực địa chất nhưng cũng rất quan tâm và cần đến công việc này. Chẳng hạn như xây dựng DEM thế nào để phân loại độ dốc tối ưu nhất, để xây dựng bản đồ đẳng dầy của vỏ phong hóa, .....
    Hy vọng được các cao nhân quan tâm giải đáp cho anh en học tập !

Tags:
  2. ko_ni_chi

ko_ni_chi New Member

Nghề nghiệp:
    Môi trường
    Không biết mọi người có tool nào nhập giá trị độc cao cho đường đồng mức không, mình toàn nhập bằng tay nên rất tốn thời gian

3. GEOMITECH

GEOMITECH Moderator

Nghề nghiệp:
    GEOLOGIST
    Có đấy bạn, Tool này của anh Hoài đó ! Bạn chú ý cấu trúc table đồng mức nhé, trường chứa giá trị độ cao phải là TEXT (Character) và ở vị trí đầu tiên nha!
    Đăng kí hoặc đăng nhập để xem link

Last edited by a moderator: 21/2/12
  4. ko_ni_chi

ko_ni_chi New Member

Nghề nghiệp:
    Môi trường
    Mình thấy mọi người tạo DEM trong arcgis bằng cách tạo TIN sau đó convert sang DEM, mình thấy cách này có vẻ không chính xác lắm. Ko bít trong này dùng thuật toán nội suy nào. Nếu dùng suffer thì vấn đề nội suy có nhiều pp lựa chọn, mỗi phương pháp lại có nhiều cách làm cùng một phương pháp nhưng mỗi người lại cho ra kết quả khác nhau, mình thấy tạo DEM trên sufer chủ yếu là kinh nghiệm.

5. GEOMITECH

GEOMITECH Moderator

Nghề nghiệp:
    GEOLOGIST
    Uh thì mình chưa làm qua ArGIS nên cũng không biết cách làm DEM trong ArGIS như thế nào nữa nên mới mở Topic này mong các bạn chỉ giúp. Còn trong MapInfo thì mình dùng Verticalmap làm DEM, chạy Slope rất OK và phù hợp nữa. Mình làm trong MapInfo thấy cũng khá tiện tuy nhiên nó mất quá nhiều thời gian để chạy và biên tập, hiệu chỉnh cho phù hợp. Slope mình chạy ra theo yêu cầu của chuyên ngành của mình nên có các dạng diện là kết quả của 2 bước lọc lặp ô cửa sổ ở 2 size khác nhau. Tuy nhiên mấy bạn làm ArGIS thì lại không đồng ý kiến với mình vì các bạn ấy thích ra dạng pixel lắt nhắt. Còn Suffer thì mình không dùng vì nó cho kết quả không thực tế và khó chấp nhận. Mục tiêu của mình là chạy Slope để xây dựng bản đồ đẳng dày lớp phong hóa trên bề mặt nên công việc xây dựng DEM để chạy Slope là rất quan trọng nhưng không cần chính xác đến từng pixel như các lĩnh vực khác. Mình thường áp dụng cell size là 20x20m và 50x50m và có làm trơn kết quả.

6. hgtuan1989

hgtuan1989 Member

Nghề nghiệp:
    Chuyên viên tư vấn môi trường!
    Cái này tuyệt với thế mà h mới biết..thank nhiều nè! :) Nhg mà ban đầu cứ nghĩ ấn cái roẹt là nó tự nhập độ cao cho mình chứ....hehe

---------- Post added at 02:32 PM ---------- Previous post was at 02:14 PM ----------

Không biết bạn đã chạy Surfer nhiều chưa mà nói nó cho kết quả không thực tế và khó chấp nhận. Cái gì cũng vậy, khi nội suy ra mô hình DEM để biết nó có chính xác hay không chúng ta đều phải kiểm chứng mô hình. Hiện nay, Surfer hỗ trợ các công cụ để làm việc này rất tốt. Và ngoài ra, Surfer còn cung cấp 1 số các chỉ số để dựa vào đó đánh giá mức độ chính xác. Mình chưa nội suy trong arcgis nên chưa biết chứ mapinfo thì rất không tốt. Nhg có 1 cái này, để nội suy tốt hay không vấn đề ở đây không phải là phương pháp, tại vì đa số tất cả các phần mềm đều sử dụng các phương pháp giống nhau. Vấn đề nằm ở chỗ dữ liệu đầu vào của bạn có nhiều không...đủ để phần mềm nội suy tốt hay không mà thôi. Theo mình thấy, làm mô hình DEM với các dữ liệu đầu vào là những bản đồ địa hình không có gì khó khăn. Vì mật độ đường đồng mức là khá dày. Chỉ có nội suy 3D lòng sông là khá phức tạp nếu số liệu quá ít...Mình chỉ chia sẻ những ý kiến theo kinh nghiệm mình đã làm là đúng...Thực ra để đi sâu vào tìm hiểu vẫn cần phải tốn rất nhiều thời gian nữa...

7. vuminhtuan

vuminhtuan Administrator Thành viên BQT

Theo mình nghỉ việc tạo bản đồ DEM phụ thuộc nhiều vào dữ liệu và phương pháp nội suy.
    Bên ArcGIS có chức năng 3D. Có rất nhiều phương pháp nội suy, nhưng theo mình thì PP Kriging và Spline là chuẩn và nhiều nguời dùng nhất.
    Surfer mình chưa sài nên không bíêt nó dùng thụât toán gì nội suy nữa.

8. hgtuan1989

hgtuan1989 Member

Nghề nghiệp:
    Bên surfer cũng có khá nhiều phương pháp nội suy: em cũng thấy phương pháp Kriging là chuẩn nhất nhưng nội suy hơi lâu. Còn phương pháp nghịch đảo khoảng cách cũng khá tốt và cho ít thời gian hơn. Em vẫn thường dùng Kriging hơn...hihi

9. GEOMITECH

GEOMITECH Moderator

Nghề nghiệp:
    GEOLOGIST
    Quá chuẩn! Kriging thì miễn bàn rồi, quá tuyệt luôn chỉ cái tội đòi hỏi phần cứng hơi cao, máy yếu thì đợi mệt nghỉ luôn.
    Mình hay làm DEM và chạy Slope từ MapInfo, việc này mình bị rất nhiều người dùng ArGIS cười nhạo báng. Nhưng kết quả thì sao? Chưa có ai làm đẹp và chuẩn như bản của mình ==> Phần mềm /PP ==> Kết quả hay.
    Bạn nào giúp mình làm được DEM và Slope trong ArGIS thì hay quá, mình đang rất tò mò và muốn biết!
    A Tuấn có thể chỉ giúp mình cách chuyển đổi hệ tọa độ HN72 (Gauss) sang VN2000 Hội nhập (có 7 tham số) được không? Mình đang cần chuyển 1 số bản đồ địa chất sang VN2000 để chắp nối mà chưa tìm ra cách nào nhanh và hiệu quả.
    Cảm ơn các bạn nhiều !

---------- Post added at 12:26 AM ---------- Previous post was at 12:20 AM ----------

Ha ha bạn tham lam quá đấy! Nếu muốn roẹt cái xong thì bạn dùng địa hình dạng 3D chuyển sang Map mà dùng, đảm bảo rẹc cái là xong! Tool này anh Hoài viết rất hay, nó có khá nhiều ứng dụng đấy bạn à, chịu khó mần nha!

10. Manta_Thanh

Manta_Thanh Moderator

Mình đã chạy mô hình DEM bằng cả 3 chương trình ARCGIS, MAPINFO và SUFFER và xin có vài nhận xét như sau
    Đầu tiên là với MAPInfo:
    Ưu điểm: mình đồng ý kiến rằng thằng này biễu diễn đẹp nhất
    Nhược điểm: hỗ trợ ít phương pháp nội suy, không hiệu quả lắm khi nội suy lòng sông
    với ARrcGIS :
    Ưu điểm: nhanh, gọn, dễ sử dụng (ý là khi đã cài extension rồi nhé :D)
    Nhược điểm: thường mình thấy, nhiều người sử dụng Arcgis để nội suy, biễu diễn địa hình mặt đất, nhưng mình chưa thấy ai dùng arcgis để nội suy mô hình lòng sông cả và kết quả biễu diễn bên arcgis là xấu nhất trong 3 cái.
    còn với SUFFER:
    Ưu điểm: đây là phần mềm viết dành riêng cho việc nội suy, biễu diễn địa hình (kể cả mặt đất và lòng sông), và kết quả đưa ra nhìn rất thực tế. THống kê được cho mình kết quả sai số so ban đầu,Có thể biễu diễn dưới nhiều dạng khác nhau (đường đồng mức, 3d,2d, image...)
    Nhược điểm: về phần hỗ trợ các công cụ đễ biễu diễn trong layout như mapinfo và arcgis thì kém xa, vì thế nên kết quả thường được xuất sang mapinfo hay arcgis biễu diễn để đưa ra hình ảnh cuối cùng.
    Đây là ý kiến kinh nghiệm bản thân, nên có gì mong mọi người góp ý nhé:)/\:):x

11. vuminhtuan

vuminhtuan Administrator Thành viên BQT

Bạn dùng GEOTOOL đi. Mình ít khi chuyền tọa độ. Công việc không liên quan nhiều đến cái đó. Làm ở hệ nào củng được. WGS84 or VN2000 đều được. Mình làm bên nghiên cứu. Hihi

12. Manta_Thanh

Manta_Thanh Moderator

MÌnh sẵn sàng giúp, nhưng hiện số liệu tại máy này mình ko có, nên nếu được bạn có thể gửi mình số liệu giá trị đường đồng mức ( nếu muốn hướng dẫn luôn từ bước chuyển từ đường sang điểm) hay giá trị điểm của một vùng nào đó, nhỏ thôi nhé, mình sẽ biễu diễn lại cho bạn bên ARrcgis, khỏi phải cop paste từ các diễn đàn khác.
    THanh

13. GEOMITECH

GEOMITECH Moderator

Nghề nghiệp:
    GEOLOGIST
    OK bạn hướng dẫn giúp mình làm nhé, mình gửi bạn 1 diện tích 25km2 địa hình đã có độ cao. Bạn hướng dẫn mình làm nha. Cảm ơn bạn nhiều!
    Đăng kí hoặc đăng nhập để xem link Kinh tuyến trục 111, múi chiếu 6 độ

14. Manta_Thanh

Manta_Thanh Moderator

Tạo DEM từ surfer

HIện mình đang trên cơ quan, chưa cài ArcGis, nên xin giới thiệu bạn cách tạo DEM từ Surfer trước nhé
    còn bên Arcgis thì sáng mai sẽ có.
    Bước 1: chuyển từ dạng contour sang dạng điểm với phần mềm XYZ_extractor
    [​IMG]]
    Kết quả sẽ cho ta 3 cột tọa độ X,Y và cao độ

Bước 2: biễu diễn bên surfer
    Nhập Đường dẫn tới file kết quả vừa tạo bên Extractor
    Thanh
    Đăng kí hoặc đăng nhập để xem link
    Chúc bạn vui vẻ
    Thanh

Last edited by a moderator: 16/12/11
  15. hgtuan1989

hgtuan1989 Member

Nghề nghiệp:
    Hoặc không có phần mềm Extractor thì chúng dùng cách sau cũng rất tiện lợi....

Bước 1: nhập giá trị độ cao cho các đường đồng mức.
    Bước 2: Run Tool mohinhDEM trong PVEPSONGHONG. Chọn các đường đồng mức --> DEM --> mohinhDEM -->chọn cột giá trị độ cao. OK!
    Lúc này ta đã có 1file text với 3 cột tọa độ X, Y, và độ cao Z.
    Bước 3: Chúng ta có thể nội suy mô hình DEM rùi đó. Sử dụng surfer, mapinfo hay Arcgis gì tùy vào cách mà ta muốn thôi...:)

16. GEOMITECH

GEOMITECH Moderator

Nghề nghiệp:
    GEOLOGIST
    Cảm ơn bạn nhiều, lúc nào rảnh bạn post tiếp nhé! Mình muốn hiểu roc cách làm DEM và chạy SLOPE. Trong Suffer có chạy được SLOPE không bạn? Hoặc xuất DEM sang MapInfo hay ArGIS để chạy Slope được không?
    Cảm ơn bạn rất nhiều!

Last edited by a moderator: 25/11/11
  17. hgtuan1989

hgtuan1989 Member

Nghề nghiệp:
    Trong surfer có hỗ trợ các công cụ tính độ dốc, hướng sườn..xuất đường đồng mức theo ý muốn khá tốt. Các công cụ này chỉ cần vài cái click chuột là ra rồi. Vấn đề quan trọng nhất là bạn tạo được mô hình số độ cao..cái này trải qua nhiều công đoạn và tốn khá nhiều thời gian và công sức..hix hix!

18. Manta_Thanh

Manta_Thanh Moderator

Mình đã post bài tạo DEM trong Box ArcGis rồi đấy
    Trong surfer hay arcgis đều hỗ trợ hiển thị độ dốc hết đó bạn,
    Giống như bên Mapinfo, hiển thị nhãn thì có thể chọn giá trị của một trong nhiều fields để hiển thị, thì với Surfer hay Arcgis thay vì hiển thị Elavation thì bạn cho hiển thị Slope là được. Vào properties--> field nhé
    Chúc bạn thành công
    Thấy hay thì thank nha B-)

Last edited by a moderator: 25/11/11
  19. TrinhBinh

TrinhBinh New Member

Các bạn cho mình hỏi, nội suy Dem, đối với các đối tượng là nhà...., con đường sẽ cao hơn bề mặt, thì phải dùng cách nào? để cho kết quả tốt.

20. Manta_Thanh

Manta_Thanh Moderator

mình tạm hiểu ý bạn là nhà ở thấp hơn đường đi phải ko :-/
    Theo mình thì cách nội suy DEM ko liên quan đến các đối tượng như bạn nói
    bạn muốn nội suy DEM chính xác thì bạn nên bổ sung dữ liệu chi tiết hơn thôi.
    Còn như bạn muốn nội suy ở mức độ có thể nhỉn thấy nhà cửa, thì nên đo độ cao khu vực quanh nhà để đưa vào dữ liệu.
    Vậy nhé