Chỉ hiển thị vùng nghiên cứu lên bản đồ

Thảo luận trong 'Giải đáp thắc mắc các phần mềm: ArcGIS, ArcView 3.' bắt đầu bởi misstuong, 7/5/12.

1. misstuong

misstuong New Member

Em đang gặp 1 khó khăn, em không biết dùng tiêu đều này có đúng không nữa, nhưng em giờ mới tạm hiểu được như vậy.:(
    Cụ thể như sau: em có dữ liệu địa lý của cả 1 tỉnh, tuy nhiên em lại chỉ muốn hiện thị lên bản đồ 1 vùng nghiên cứu trong tỉnh đó. vậy phải thao tác thế nào. Mong được giúp đỡ sớm ạ

Tags:
  2. vuminhtuan

vuminhtuan Administrator Thành viên BQT

Dùng lệnh CLIP trong ArcToolbox cắt khu vực nghiên cứu ra là được.

Good luck.

PS: Trong diễn đàn có nói nhiều về lệnh này rồi.

3. misstuong

misstuong New Member

Anh ơi có cách nào không dùng lệnh Clip không ạ? Dữ liệu thuộc tính vẫn là full của toàn tỉnh, nhưng dữ liệu hiện thị lên bảo đồ thì chỉ của vùng nghiên cứu mà thôi.

4. gem1101

gem1101 New Member

layer-->properties-->chọn thẻ symbol-> mục show chọn : categories--> unique value-->mục Value Field chọn trường thuộc tính có chứa tên khu vực ngiên cứu --> Add Values : chọn tên khu vực ngiên cứu --ps: nhớ bỏ đánh dấu ở all other values

5. misstuong

misstuong New Member

Cách của anh gem1101 cũng chưa đúng với ý em muốn hỏi ạ, nhưng em tìm ra rồi.Sướng hết cả người :">.Cụ thể em làm như thế này ạ: chuyển bản đồ sang chế độ Layout view, chuột phải chọn Properties, chọn tới tab Data Frame, ở mục Clip Options chọn Clip to shape, nhấn vào Specify Shape . trong khung Data Frame Properties tích vào Outline of Features và chọn Layer vùng nghiên cứu mà mình chỉ muốn dữ liệu hiển thị theo vùng đó. Nhấn Ok, và chuyển sang data view làm việc bình thường, lúc này dữ liệu chỉ hiển thị theo layer vùng nghiên cứu khi nãy đã chọn thôi. :).
    Hơi lằng nhằng chút, nhưng kết quả được như ý mình :">

6. iGIS08

iGIS08 New Member

Cách của misstuong là đúng rồi, không phải là 'lằng nhằng' đâu. Glad you found it.