Chuyển đổi dữ liệu từ ArcGIS sang IDRISI!

Thảo luận trong 'Giải đáp thắc mắc các phần mềm trong Viễn Thám' bắt đầu bởi HuyQuoc, 28/5/12.

1. HuyQuoc

HuyQuoc Moderator

Nghề nghiệp:
    GIS Apps Researcher and Developer
    Web:
    Hi mọi người,

Hiện tại mình đang cần chuyển gấp số liệu từ ArcGIS sang IDRISI để xử lý. Tuy nhiên mình gặp phải mấy vấn đề, mình có 2 nguồn dữ liệu là SHAPEFILESGEOTIFF. Và mình làm 2 cách sau để IMPORT vào IDRISI:

- Cách 1:

+ Khi mình IMPORT SHAPEFILES vào IDRISI thì được các file *.VCT. Từ đây mình dùng công cụ RASTERVECTOR trong IDRISI để chuyển sang dạng RASTER *.RST thì được dữ liệu PROJECTIONUTM - 48N, RESOLUTION xấp xỉ (~) 30x30m.

+ Khi mình IMPORT GEOTIFF vào IDRISI thì được các file *.RSTPROJECTIONUTM - 48N. Tuy nhiên RESOLUTION lại không khớp với dữ liệu SHAPEFILES (Kết quả là (=) 30x30m chứ không xấp xỉ như của SHAPEFILES). Mặc dù trên ArcGIS mình đã chuyển các SHAPEFILES sang dạng IMG để kiểm tra RESOLUTION có trùng khớp với file GEOTIFF không (Kết quả là khớp).

- Cách 2:

+ Mình chuyển các SHAPEFILESGEOTIFF sang dạng ERDAS IMAGINE (*.IMG)IMPORT vào IDRISI. Tuy nhiên, sau khi IMPORT vào thì PROJECTION lại chuyển từ UTM - 48N sang Plane, RESOLUTION từ 30x30m thanh 1x1m.

Không biết đã có ai gặp phải vđề này chưa. Mình đang cần xử lý gấp mà chưa khắc phục được. Hy vọng có bạn nào có thể giúp mình giải quyết vấn đề này.

Tags:
  2. Tạ Mai

Tạ Mai New Member

em cũng đang gặp vấn đề về chuyển đổi dữ liệu từ Arcgis sàn IDRISI, không biết a chuyển được chưa? e chỉ em với... em cảm ơn

3. jsnake94

jsnake94 New Member

hỏi

cho em hỏi cái công cụ rastervector nó ở đâu trong IDRISI đấy ạ @@

4. ifolike

ifolike Member

Bạn chuyển file .shp sang Raster trên Arcgis luôn. Sau đó chuyển về file .img rồi Improt vào IDRISI.Tương tự cho Raster cũng Import kiểu đó là ok hết.

5. May_Sun

May_Sun New Member

bạn ơi cho mình hỏi làm cách nào để đưa file raster chuyển bằng arcgis về img ạ. mình đang cần gấp nếu được xin gọi vào số 01697902175 mình gọi lại :)