Chuyển đổi hệ toạ độ bản đồ

Thảo luận trong 'Giải đáp thắc mắc các phần mềm: MapInfo, Vertical,' bắt đầu bởi lehoang, 8/6/12.

1. lehoang

lehoang New Member

#-o[FONT=&quot]Mình có tờ bản đồ hệ toạ độ vn2000(nội bộ) múi 6 muốn chuyển về vn2000(nội bộ) múi 3. mình dùng cách save copy as thì thấy tờ bản đồ vẫn bị lệch. Xin hỏi anh em nào trong diễn đàn có cách nào hay chỉ dùm mình với. Mình xin cảm ơn ![/FONT]

Tags:
  2. hgtuan1989

hgtuan1989 New Member

Nghề nghiệp:
    Chuyên viên tư vấn môi trường!
    Bị lệch là sao bạn, nếu bạn mở ở VN2000 múi 6 mà bị lệch thì chuyển về VN2000 múi 3 vẫn sẽ bị lệch thôi. Vì cơ bản nó đã bị lệch ngay từ đầu.
    Có thể hiểu từ lệch của bạn theo cách khác là khi mở bản đồ lên các đối tượng dạng đường bị lệch, đứt gãy. Thường thì khắc phục bằng cách vào map --> option. Chỉnh lại projection đúng với hệ toạ độ của bản đồ đó. Như ở đây là VN2000 múi 3. Còn nếu khác nữa thì mình bó tay....:)>-

Last edited by a moderator: 8/6/12
  3. lehoang

lehoang New Member

[FONT=&quot]Tờ bản đồ của mình ở múi 6 chuẩn bạn ah, chỉ khi chuyển vể múi 3 thi thấy hình hơi bị co lại, và hơi nghiêng như thế không biết như thế thì có bị sai lệch về toạ độ không bạn. Cảm ơn ý kiến của bạn[/FONT]

4. hoangdiep

hoangdiep Active Member

Save as thì không ổn rồi, muốn chuyển hệ tọa độ thì phải dùng các phần mềm chuyên dụng mới chuyển được !

5. hgtuan1989

hgtuan1989 New Member

Nghề nghiệp:
    Chuyên viên tư vấn môi trường!
    Bạn thử vào map --> option chỉnh lại project chưa! Bạn có thể đưa lên cho mọi người xem được hông...chứ nói vậy thì cũng chỉ là chẩn đoán mà thôi cần phải trực tiếp bắt bệnh cho nó thì mới biết được nguyên nhân vì sao??? @-)

6. lehoang

lehoang New Member

Có cách nào khác không bạn hoangdiep chỉ dùm mình với . Mình xin cảm ơn

---------- Post added at 07:05 PM ---------- Previous post was at 07:02 PM ----------

[FONT=&quot]Đây là file của mình bạn xem bị lỗi gì
    [/FONT] Please login or register to view links
    Please login or register to view links

7. lepetitchu04

lepetitchu04 Member

Nghề nghiệp:
    culi
    sao phải xoắn ?=))
    nó co lại thì mới đúng đó bạn, cái này là do thay đổi múi chiếu, tỉ lệ biến dạng tại 1 vị trí trên 2 múi chiếu khác nhau (múi 6 & múi 3) thì sẽ khác nhau, dẫn đến hình dạng đối tượng khi được chiếu lên bề mặt cũng sẽ biến dạng khác nhau. khi chồng lớp lên nhau, Mapinfo sẽ có cách khiến 2 lớp chồng khít nhau.

8. lehoang

lehoang New Member

Nhưng mình đưa toạ độ đi thực địa lên bạn đồ mình chuyển về 3 độ nó bị lệch bạn ah.

9. nongdan_ttkt

nongdan_ttkt New Member

bạn dùng công cụ universal translator chuyển file map sang định dạng shape. sau đó lại chuyển ngược lại file shape sang tab, lúc này sẽ chọn múi chiếu 3 độ, đảm bảo được 100%, cái này mình làm hoài.

10. hoangdiep

hoangdiep Active Member

Tìm mãi mới ra nguyên nhân: toàn bộ phần địa hình, giao thông.... của bạn là bản đồ UTM, chỉ riêng có phần hiện trạng, quy hoạch.... là VN, vì vậy khi bạn save as nó mới ra như vậy ! Nếu bạn có thời gian bạn kiểm tra lại trùng lớp xem lớp nào ở hệ tọa độ nào sau đó convert về cùng một hệ tọa độ thì hệ thống bản đồ của bạn mới dùng được !

Last edited by a moderator: 10/6/12
  11. lepetitchu04

lepetitchu04 Member

Nghề nghiệp:
    culi
    1 điều rất củ chuối với cái gọi là "vn2000(nội bộ)" là khó khăn khi chồng lớp với dữ liệu bản đồ hệ quy chiếu khác (thế nên nó mới được gọi là nội bộ - tức hok chơi với người ngoài). 1 ví dụ thường thấy nhất là cầm GPS thực địa về, trút số liệu từ thiết bị GPS vào máy tính, chồng lớp lên thì không khớp nhau. trường hợp này bạn phải tự tính chuyển toạ độ từ WGS84 sang VN2000, rồi xây dựng file TAB mới hệ quy chiếu VN2000 nội bộ, với giá trị toạ độ của các điểm đo là toạ độ đã chuyển.

Last edited by a moderator: 10/6/12
  12. lehoang

lehoang New Member

[FONT=&quot]Ý của bạn là từ toạ độ GPS sau mình chuyển sang WGS84 sau đó lại chuyển file Tab về vn2000 nội bộ ah.[/FONT][FONT=&quot][/FONT]

13. kienvang123

kienvang123 New Member

Bạn Save sang không bao giờ được cả, bạn nên dùng FME chuyển chuẩn luôn. Hoặc có thể chuyển thủ công(tuy nhiên hơi lâu). Bạn thử xem thế này phải không, mình giúp cho nha

14. traithanhnam90

traithanhnam90 New Member

Mình làm nghiên cứu khoa học thầy có hướng dẫn đổi hệ tọa độ sau khi số hóa bản đồ, nhưng chỉ hướng dẫn đổi với điểm (như độ sâu), đường (ranh giới đường bờ). Nếu bạn cần mính sẽ gõ cách chuyển cho.