chuyển dt đường thành vùng

Thảo luận trong 'Giải đáp thắc mắc các phần mềm của ESRI' bắt đầu bởi caydudo, 11/3/12.

1. caydudo

caydudo New Member

1. mình có 1 đối tượng dạng đường (line nhưng mà khép kín) bao quanh nhiều đối tượng dạng vùng (các đối tượng dạng cùng nằm cả trong và ngoài đối tượng line. bây h mình muốn cắt bỏ những đối tượng vùng nằm phía ngoài đường line, chỉ giữ lại các đối tượng nằm trong đường line thì làm thế nào?
    2. Mình có 1 đối tượng line, mình muốn cắt đối tượng đó thành nhiều đường line nhỏ thì làm thế nào?
    3. 2 shape chồng lên nhau nhưng bị lệch có cách nào để di chuyển 1 đối tượng shape ko nhỉ? (cầm mà di được thì tốt.) hay có cách nào nắn như nắn ảnh ko nhỉ?
    4. 1 đôi tượng vùng gồm nhiều mảnh nhỏ mình muốn tách nó ra thành các đối tượng vùng riêng thì làm thế nào?
    5. Muốn chuyển từ 1 đối tượng đường thành vùng và vùng thành đường thì làm thế nào?
    Các bạn giúp mình với Thank!!!

Last edited by a moderator: 11/3/12
    Tags:
  2. Geomatic_1402

Geomatic_1402 New Member

Nghề nghiệp:
    Sinh viên
    1. bạn sử dụng tool GeoprocessingWizard.dùng clip hoặc vào Select by location
    2. bạn dùng ETGeotool là cắt ok
    3. cái này mình không nắm rõ lắm...:)
    4.bạn start editing -> chọn Edit tool ->kick đúp vào vùng đó-> chọn Midpoint để cắt vùng rồi dùng pan đưa vùng rời ra là ok
    5.phần này bạn sử dụng ET GeoWizard là ok..trong phần convert ấy
    chúc bạn thành công

3. tranuyvu

tranuyvu Member

Nghề nghiệp:
    Lâm nghiệp
    Bạn đang sử dụng phần mềm nào? với Mapinfo thì bạn có thể dễ dàng làm những bước ấy! bạn đọc kỹ giáo trình Mapinfo nhé! vì những cái này là những phần cơ bản mà!

4. gem1101

gem1101 Member

1: Nếu dữ liệu là geodatabase thì sử dụng tool split polygon trong tool topology. hoặc dùng Split trong arctoolbox
    2. dùng công cụ split trên thanh Editor mà chia
    3. Dùng Spatial Adjustment mà nắn
    4. Nếu là tách theo trường thuộc tính thì dùng Split trong arctoolbox, nếu là tách từng cái một thì chọn nó và export data ra shapefile khác
    5.Vùng thành đường : Coppy vùng và paste xuống file đường; đường thành vùng: sử dụng tool topology. Còn nếu muốn thực hiện trên cả file thì tham khảo tool ET hoặc trong arctoolbox có công cụ feature to polygon hay feature to polyline .
    good luck :D

5. caydudo

caydudo New Member

mình dùng arcgis mà nên mới post bài ở đây :D

6. caydudo

caydudo New Member

A/c hướng dẫn cụ thể hơn được ko? tool topology ở đâu e tìm hok thấy

7. dinhtranlinh

dinhtranlinh New Member

mình muốn chuyển đường thành vùng trong microstation thì thực hiện thế nào các bạn ?