Để bạn bắt đầu với lập trình WebGIS!

Thảo luận trong 'Giải đáp thắc mắc về WebGIS' bắt đầu bởi HuyQuoc, 11/11/11.

1. HuyQuoc

HuyQuoc Moderator

Nghề nghiệp:
    GIS Apps Researcher and Developer
    Web:
    Hi mọi người! Hnay nhân lúc "nông nhàn" mình viết bài hướng dẫn những thứ bạn cần chuẩn bị cho lập trình WebGIS. Mình sẽ cố gắng viết thật dễ hiểu về khâu chuẩn bị "nguyên liệu" để bạn có thể bắt đầu tạo ra được những ứng dụng WebGIS cho chính mình :D.

Thứ nhất bạn phải có kiến thức cơ bản về bản đồ, các hệ tọa độ, lưới chiếu, cách thức trình bày bản đồ, ... Cái này không phải điều kiện tiên quyết để bạn có thể xây dựng được 1 WebGIS cho riêng mình, tuy nhiên, đây lại là cái cốt yếu để bạn có thể làm cho WebGIS của mình có ý nghĩa. Ngày mới bắt đầu lập trình WebGIS, việc học ngôn ngữ lập trình mới với mình không quá khó khăn, tuy nhiên vì mình là dân Tin học nên kiến thức về bản đồ của mình còn khá hạn hẹp, những WebGIS của mình làm ra khi mới bắt đầu thường bị sai lệch về tọa độ, do mình thiếu kiến thức về lưới chiếu, ... vì vậy mà khi cài đặt các công cụ đo đạc đường, vùng, hiển thị tọa độ thì các kết quả đều không đúng với chuẩn của dữ liệu. Chính vì thế mình hi vọng khi bạn bắt đầu với việc lập trình WebGIS thì sẽ trang bị cho bản thân 1 số kiến thức cơ sở về bản đồ. Tất nhiên là không nào học được hết về chúng, các bạn sẽ còn phải liên tục trang bị kiến thức về GIS cho mình trong suốt quá trình học tập và làm việc nữa, nhưng biết trước 1 chút còn hơn phải không nào ;).

Giờ khi bạn đã có 1 cơ sở về bản đồ học gọi là đủ dùng thì hãy xem bạn cần phải chuẩn bị những gì để có thể biến những thứ khô khan, cứng nhắc trên giấy đấy trở thành 1 sản phẩm động, có ý nghĩa chia sẻ với mọi người :D

Trước đây thì khi bạn bắt đầu làm WebGIS thì bạn nhất thiết phải có 1 MapServer. Mục đích của MapServer này là tạo ra các dịch vụ bản đồ dùng để hiển thị cho các dữ liệu GIS dạng vector hoặc raster nhưng có thêm các thông số tùy chỉnh phù hợp với yêu cầu của bạn trên nền Web. MapServer này có thể là Đăng kí hoặc đăng nhập để xem link, Đăng kí hoặc đăng nhập để xem link, Đăng kí hoặc đăng nhập để xem link, Đăng kí hoặc đăng nhập để xem link và mới đây nhất là Đăng kí hoặc đăng nhập để xem link. Tuy nhiên, cùng với thời gian, các định dạng dữ liệu GIS được phát triển thêm nhiều định dạng hơn cùng với các công cụ giúp lập trình GIS nên hiện tại bạn có thể tạo ra WebGIS mà không phải sử dụng các MapServer, thay vào đó bạn có thể sử dụng các dữ liệu GIS định dạng GML, KML, GEOJSON, SVG, ... để hiển thị trực tiếp lên nền Web nhưng tất nhiên là chất lượng hiển thị sẽ không được như khi bạn dùng thông qua các MapServer.

[​IMG] [​IMG]

Tiếp theo bạn cần có một MapAPI. Nó dùng để làm gì ? Nó sẽ giúp bạn tăng tính tương tác giữa bản đồ và người dùng, cho phép bạn tạo ra các công cụ cho ứng dụng WebGIS của bạn như Phóng to, Thu nhỏ, Đo đạc, ... MapAPI này có thể được viết bằng các ngôn ngữ khác nhau như Javascript, MapScript, Java, PHP, C#, ActionScript, ... thường thì chúng được viết bằng các ngôn ngữ phía Client Side mà chủ yếu là Javascript. Hiện nay trên thế giới có rất nhiều MapAPI, thường được viết bằng Javascript như OpenLayers, ArcGIS API, OVI Map, ... Bạn có thể chọn MapAPI phù hợp với mình. Với riêng mình thì mình chọn OpenLayers làm MapAPI để phát triển các ứng dụng của mình.

Và cuối cùng bạn cần một ngôn ngữ phía Server Side, có thể là PHP, JSP, ASP, ASP.NET, ... Ngôn ngữ này giúp bạn có thể tương tác với dữ liệu của bạn tốt hơn, giúp WebGIS của bạn trở nên "động" hơn.

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

Ngoài ra thì bạn cũng có thể cần thêm 1 cơ sở dữ liệu lưu trữ dữ liệu không gian của mình như PostgreSQL, MySQL, SQL Server, Oracle Database, MSAccess, ... để giúp cho việc cập nhật, sửa đổi dữ liệu dễ dàng hơn.

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

Khi đã đủ các "nguyên liệu", giờ bạn chỉ cần "chọn lựa " và "xào nấu" chúng để tạo ra một ứng dụng WebGIS cho riêng mình ^^. Dưới đây là kết quả 1 WebGIS mình làm cho dự án các khu vực bảo tồn biển.

Bước 3.jpg

P/s: Đây là lần đầu mình viết Tutorial nên chắc còn nhiều sai sót >.< . Mình sẽ cố gắng trau dồi kĩ năng để viết thêm các tut hay hơn nữa :D.

Last edited by a moderator: 11/11/11
    Tags:
  2. ko_ni_chi

ko_ni_chi New Member

Nghề nghiệp:
    Môi trường
    Chờ những bài viết tiếp theo. Thank

3. packeunkyo

packeunkyo New Member

Nghề nghiệp:
    SV
    bác ơi hướng dẫn liên kết mapbuilder với geoserver đi. thank bác nhiều

4. tuananhvienngoc

tuananhvienngoc New Member

Hướng dẫn chi tiết đi bạn. Hihi

5. asuspanda

asuspanda New Member

Nghề nghiệp:
    Student
    Hi.
    Nếu có hướng dẫn cụ thể từng phần mềm một thì tốt quá các bác nhỉ. Hiện tại em đang có ý làm cái Webgis trong khóa luận tốt nghiệp, mong các tiền bối viết càng nhiều bài về lĩnh vực này.
    Thanks.

6. packeunkyo

packeunkyo New Member

Nghề nghiệp:
    SV
    trời mi bảo họ hướng dẫn từng cái một chắc là họ ko có thời gian rồi, nếu mà có ý định đó thì tự mò đi thăng bạn ơi. tau cung ko biết gì cả. chuyển DT thôi.hj

7. asuspanda

asuspanda New Member

Nghề nghiệp:
    Student
    Vậy thì mò đi còn hỏi làm gì bạn. Điễn đàn là để mọi người chia sẻ và giúp đỡ lẫn nhau, nếu đã không biết mà cứ mò mò không chịu học hỏi các tiền bối thì suốt ngày chỉ quanh quẩn ở mom sông thôi bạn. hihi. Mà thấy bạn cứ hay nói kiểu đó nhỉ, nếu biết thì hãy trả lời người khác vẫn hơn là nói như vậy. hihi.

8. packeunkyo

packeunkyo New Member

Nghề nghiệp:
    SV
    hj. trời có chi mô mà nói nge ghê quá vậy. hj ok. ko biết mò mà biết mới đặc biệt. khekhe.Nói vậy chứ đừng ngĩ bạn vậy chơ

9. vuminhtuanqn

vuminhtuanqn Guest

Tự giúp mình trước đã, rồi hãy nhờ đến người khác. Đừng trông cậy vào sự giúp đỡ cho không của ai khác bạn ah.
    Vì "của cho là của nợ" mà.
    Mail: vuminhtuanqn@yahoo.com

---------- Post added at 10:25 PM ---------- Previous post was at 10:20 PM ----------

Bài hay đấy.
    Cố gắng phát huy nhé!

10. duongdh

duongdh Guest

11. NCC

NCC Super Moderators

Nghề nghiệp:
    IT-GIS-GPS
    Web:
    ---
    Quảng cáo lung tung! đề nghị Admin xử lý nick này

12. vuminhtuan