Dựng hình dựa vào độ cao trong arcgis

Thảo luận trong 'Giải đáp thắc mắc các phần mềm của ESRI' bắt đầu bởi diemnn, 17/4/12.

1. diemnn

diemnn New Member

Chào các bạn, mình đang có một vấn đề thắc mắc. Mình đã hỏi riêng bạn Manta_Thanh nhưng mình cũng muốn đưa lên đây để mọi người cùng trao đổi. Hiện tại thì mình vẫn chưa giải quyết được vấn đề.
    Vấn đề của mình như sau : giã sử mình có đất nước việt Nam hình chữ S. mình muốn dựng một trụ hình chữ S với chiều cao cho trước. và đáy của trụ đó là nước Việt Nam trên bảng đồ. Mình giã sử rằng chiều cao của trụ là tỉ lệ dân số nước Việt Nam so với thế giới.
    Từ vấn đề đó mình có thể thu nhỏ lại trong các tỉnh thành của Việt Nam.
    Mình có độ cao nhưng mình không biết sẽ bắt đầu từ đầu để giải quyết.
    Mình đã đọc lý thuyết DEM, và đang định tìm hiểu đề ứng dụng trong việc giải quyết vấn đề này.
    Mong mọi người giúp đỡ.

Mình cám ơn nhiều.

Tags:
  2. asuspanda

asuspanda New Member

Nghề nghiệp:
    Student
    Không hiểu rõ ý bạn lắm. Hình trụ chữ S là sao bạn? .Bạn có thể nói rõ hơn về dự định của bạn được ko?. Như sau khi thực hiện xong chúng ta sẽ có kết quả gì, sản phẩm là gì?. Sản phẩm đó phục vụ cho việc gì?.
    Mới đọc qua m nghĩ là bạn sẽ làm một bản đồ chuyên đề về dân số cơ, nhưng sau đó lại xuất hiện mô hình DEM.
    M cũng đã quan tâm rất nhiều về ứng dụng DEM nhưng chưa từng gặp vấn đề như b nói. Chắc đây là một ứng dụng mới. Có gì cùng nhau trao đổi nhé. Hi vọng sẽ có kết quả tốt.
    Thân!!.

3. Manta_Thanh

Manta_Thanh Moderator

Bạn ấy muốn vẽ bản đồ chuyên đề hình cột.
    nhưng cột ko phải dạng hình vuông, mà là hình của một vùng nào ấy đấy.

4. diemnn

diemnn New Member

đúng rồi.ý mình là vậy.cột ko phải hình vuông, mà hình cột là hình dạng của vùng đang xét luôn. mình muốn thống kê dân số một cách trực quan. Nhưng ko phải theo cột.

---------- Post added at 09:09 AM ---------- Previous post was at 09:06 AM ----------

Giã sử thống kê dân số của nước Việt Nam với 64 tỉnh, kết quả là 64 cột, mà khi nhìn vào độ cao và độ rộng của cột ta có thể xác định được tỉ lệ % dân số của tỉnh đó so với cả nước, đồng thời thấy đc hình dạng của cột đó trên bản đồ luôn.

---------- Post added at 09:29 AM ---------- Previous post was at 09:09 AM ----------

Thực ra thì mục đích của mình ko phải là vẽ bản đồ thống kê dân số, vì nếu thống kê dân số thì nói như bạn Manna_Thanh chỉ cần tô màu là đc. Do mình đang nghiên cứu về các công cụ trực quan của arcgis, nên mình muốn sử dụng các công cụ có sẳn trong arcgis để làm sản phẩm trên.

Thanks mọi người

5. nt2008

nt2008 New Member

Tính toán các thông số muốn dựng, đưa vào ArcScene để Extrude theo thông số đã tính toán

6. Manta_Thanh

Manta_Thanh Moderator

bạn này học cntt, đang nghiên cứu về các công cụ trực quan trong arcgis
    thực tế thì bạn ấy chỉ mới nhìn được cái hướng đi thôi, chưa hình dung ra kết quả ntn.
    Tạo bản đồ cột(theo vùng) toàn quốc như thế thì cũng khó mà nhìn trực quan được.
    Vì các vùng nằm san sát nhau, vùng trũng thì sẽ ko thấy được.
    Nên bạn ấy muốn xây dựng cái cao siêu hơn. là hiệu ứng 3D trong suốt hoặc rê chuột tới vùng nào thì vùng đó nổi lên, các vùng khác chìm xuống. ( giống 3d trong phim ấy)
    vậy nên nằm ngoài khả năng của mình. và mình cũng chưa thấy vụ này bao giờ. pro quá.
    Mọi người xem xét thử nhé

7. diemnn

diemnn New Member

Hic. Mình cũng chưa biết làm sao.Thực ra mình mới tìm hiểu arcgis thôi.Cũng ko bik arcgis có thể làm đc các hiệu ứng mà mình đã nói với bạn Manna_Thanh ko nữa. Đó chỉ là ý tưởng, mọi người cũng đã tìm hiểu về arcgis nhiều nên có kinh nghiệm. Mong mọi người “chỉ giáo”. Mọi người cho mình hỏi, vậy phần đầu tiên, có nghĩa là dựng cột giống như ảnh mình gửi kèm là arcgis có hỗ trợ đúng ko ạ.
    Bạn nt2008 có thể giải thích rõ hơn dùm mình đc ko.
    Mình cám ơn nhiều.

---------- Post added at 10:37 AM ---------- Previous post was at 10:30 AM ----------

Do mình mới tìm hiểu nên có thể ko nắm rõ đc arcgis như mọi người, do đó cũng có thể có những ý tưởng theo nghĩa “thiếu thực tế” ^^. Vì đây là diễn đàn nên mong mọi người trao đổi và từ đó giúp mình giải quyết vấn đề. Thanks

8. asuspanda

asuspanda New Member

Nghề nghiệp:
    Student
    Ok. Đã hiểu ý của mọi người rồi. Nếu chỉ là dựa vào 3D (chênh lệch số liệu --> hiệu ứng chênh lệch không gian) thì cũng không phải không có cơ sở. Thay vì hiển thị theo độ cao, ta cho nó hiển thị theo số liệu chuyên đề ( như dân số ) theo vùng ( như tỉnh ). Từ vùng --> Raster --> TIN. Kết quả cũng sẽ cho ra sự chênh lệch 3D giữa các vùng theo trường Dân số. Tuy nhiên để trực quan hơn thì chưa chắc đây là ý hay. Bởi, nếu muốn nhìn thấy rõ thì phải tăng mức chệnh lệch chung lên rất nhiều lần ( gấp 10 lần chẳng hạn). Như vậy liệu tính chính xác có còn nữa hay không?.
    Đây là TIN theo DÂN SỐ của 4 tỉnh. Nhìn cũng không rõ lắm điều muốn nói. Còn nếu bạn muốn làm hiệu úng 3D chìm nổi thì chắc là lĩnh vực khác rồi. Tiếc nhỉ, ý tưởng hay mà khó thực hiện quá. Mọi người trao đổi thêm nhé.

Last edited by a moderator: 18/4/12
  9. lepetitchu04

lepetitchu04 Member

Nghề nghiệp:
    culi
  10. ko_ni_chi

ko_ni_chi New Member

Nghề nghiệp:
    Môi trường
    Arcgis 10 có thể kết hợp với sketchup ah tuyệt quá, dùng sketchup xây dựng mô hình 3D thì quá đơn giản rồi

11. diemnn

diemnn New Member

nói như vậy có nghĩa là bạn ko_ni_chi vừa biết arcgis vừa biết sketchup,bạn có thể chia sẽ kinh nghiệm cho mọi người được ko.Nếu kết hợp 2 công cụ trên có thể giải quyết được bài toán của mình thì tốt quá.

12. ko_ni_chi

ko_ni_chi New Member

Nghề nghiệp:
    Môi trường
    Không dám cũng biết một chút ít về sketchup có Đăng kí hoặc đăng nhập để xem link bạn tải phần mềm về tự mò nhé
    Sketchup cũng là 1 phần mềm của google cho phép xây dựng mô hình 3D và có thể đưa lên google map- earth, arcgis lại cho phép tích hợp google map
    3D Dinh độc lập được xây dựng trên sketchup và tải lên google earth

Last edited by a moderator: 19/4/12
  13. Manta_Thanh

Manta_Thanh Moderator

Konichi là sư phụ 3D đóa

14. nguyenphugis

nguyenphugis Member

Web:
    Quang có thể sử dụng kết hợp giữa ArcGIS với Bentley Map. Phần mềm Bentley Map xây dựng 3D GIS rất đơn giản và mạnh mẽ. Thử trải nghiệm xem nhé.

15. Manta_Thanh

Manta_Thanh Moderator

tại buổi offline tới, bạn có thể giới thiệu sơ qua ứng dụng này được ko.
    nghe thấy khá hay,

16. nguyenphugis

nguyenphugis Member

Web:
    Kế hoạch của buổi Offline lần tới Công ty TNHH Kỹ thuật Môi trường Việt An sẽ giới thiệu một số phần mềm GIS. Trong đó gồm BentleyMap (xây dựng 3D, công trình ngầm hóa 3D), Bentley WaterGEM (phần mềm thủy lực rất mạnh của Bentley có thể tính toán hầu hết các bài toán thủy lực). Rất mong các thành viên của diễn đàn theo dõi và góp ý.

17. speaklove1993

speaklove1993 New Member

help

các bác cho em hỏi, em đang làm về dựng 3D đối tượng trong google setchup rồi hiển thị trên arc sence, mà em không kết nối được arc sence sang google setchup là sao ẹ, có bác nào giúp em ạ. em cảm ơn
    em mới tìm hiểu về cái này, hơi khó ạ. hi