eCognition 8.7 Build 1905 - 32 full (***** by Lavteam)

Thảo luận trong 'Software (ENVI, ERDAS, PCI, IDIRISI,...) - Không t' bắt đầu bởi NguyenTuan, 14/6/12.

1. NguyenTuan

NguyenTuan New Member

eCognition 8.7 Build 1905 - 32+64 bit full (***** by Lavteam)

Gửi các bạn bản eCognition Developer Version 8.7 Build 1905 - 32+64bit Retail - Please login or register to view links
    Link download bản cài đặt và thuốc bạn download Please login or register to view links
    Nguồn: Please login or register to view links

Last edited by a moderator: 14/6/12
    Tags:
  2. ninhbinhquetoi

ninhbinhquetoi Member

Phần mềm này đã dùng được thuốc rồi cơ ah anh Tuấn. Đây là phần mềm chuyên sử dụng để giải đoán ảnh thì phải. Anh có kinh nghiệm sử dụng chia sẻ cho anh em diễn đàn với! ^^

3. NguyenTuan

NguyenTuan New Member

Thuốc có trong Link đó Thái. Đây là phần mềm giải đoán ảnh viễn thám rất chuyên dụng hiện nay mà ngành Lâm Nghiệp đang sử dụng để giải đoán hiện trạng rừng. Tuy có nhiều phần mềm giải đoán ảnh viễn thám: Envi, Erdas, PCI... nhưng Thái nên nghiên cứu phần mềm này. Còn về kinh nghiệm thì google search đi Thái. Tài liệu tiếng Anh khá nhiều có cả video nữa đó.

4. CANHTQ

CANHTQ Member

Thanks Tuấn nhiều nhá!

Last edited by a moderator: 20/6/12
  5. poorbaby

poorbaby Member

Nghề nghiệp:
    RS_GIS
    Phải đang kí rồi nó mới cho down bạn à :)

6. NguyenTuan

NguyenTuan New Member

Bạn Poorbaby có kinh nghiệm về giải đoán ảnh trên Ecognition thì chia sẻ cho mọi người tham khảo cùng học tập. Mình thấy có một số Ae nói Ecognition có thể giải đoán được cả độ dày tầng đất. Không biết có thực không. Mình chỉ biết giải đoán lớp phủ thực vật còn giải đoán về độ dày tầng đất thì chưa hề biết. Không biết có AE nào biết không.

7. poorbaby

poorbaby Member

Nghề nghiệp:
    RS_GIS
    Em có kinh nghiệm j đâu A :(.

P/s : E down xong đến lúc cài e chẳng bít chọn cái j cả chứ :(.

8. NguyenTuan

NguyenTuan New Member

Bạn poorbaby cài xong rồi dùng thuốc là được mà. Có lỗi gì bạn post lên thử xem.

9. html

html New Member

Toàn là tiềng Nga. Hic. Không biết down ở đâu?
    Anh em nào có down về rồi thì post lên cho xin tham khảo với.
    Chúc tất cả vui khỏe

10. poorbaby

poorbaby Member

Nghề nghiệp:
    RS_GIS
    Đây là link trên Mediafire, bạn có thể download ở đây :

11. ninhbinhquetoi

ninhbinhquetoi Member

poorbaby nhanh quá nhỉ. Mình chưa tải về, mới về Hà Nội, tiêc quá buổi tối. hihi.
    Cảm ơn Poorbaby nhiều.

12. html

html New Member

Cám ơn các bác nhiều nhiều

---------- Post added at 07:23 AM ---------- Previous post was at 06:42 AM ----------

Các bác nào biết cách đăng ký làm ơn hướng dẫn với
    Sao cài xong không đăng ký được.:((

---------- Post added at 07:40 AM ---------- Previous post was at 07:23 AM ----------

Mình đăng ký được rồi. Cám ơn các bác nhiều.
    Chúc cả nhà luôn vui vẻ, thành công.:D

13. tellor

tellor New Member

Sau 2 năm kinh nghiệm, thì kinh nghiệm của mình là phá băng 3 bài tutorial của eCognition đi, thì may ra sẽ hiểu phần mềm.
    Nó là phân loại định hướng đối tượng (Object-Oriented based), chứ không phải phân loại truyền thống (Pixel-based) như Envi hay ERDAS.
    Bên Lâm nghiệp mua có bản quyền cơ bản, sao thuốc lại leak ra bên ngoài được nhỉ ? Nga ngố ***** à ?

14. NguyenTuan

NguyenTuan New Member

Đang phá băng 3 bài tutorial của nó đây và search thêm tài liệu của một số trang web nước ngoài nữa là oke. Bạn có kinh nghiệm thì share cho mọi người cùng học hỏi. Chắc bạn làm bên phân viện điều tra rồi.

15. tellor

tellor New Member

Quan trọng nhất là bài học số 1, phá băng được bài đấy, và hiểu 1 cách thực sự, thì phần mềm là ngon.
    1 số kinh nghiệm :

Phần mềm là phân loại đối tượng, nên bao trùm lên nó là các thuật toán liên quan đến tạo đối tượng, và thuật toán nhận biết đối tượng.

Thuật toán phân mảnh (tạo đối tượng), có nhiều, nhưng dùng phổ biến nhất là thuật toán Multi-Resolution Segmentation. Trong này cần chú ý thiết lập 3 trọng số : Scale Parameter, Shape, và Compactness. Hiểu 3 chỉ số này, có thể mở phần Help, tiếng Anh viết rất rõ ràng. Ngoài ra sâu thêm thì có thiết lập trọng số cho kênh ảnh với đối tượng mình quan tâm.

Thuật toán nhận biết (định nghĩa đối tượng ảnh), vô cùng nhiều, không nói hết được. Nhưng quan tâm có thể kể đến các trọng số về phổ đối tượng, hình dạng, diện tích. Khi nhận biết được đối tượng ảnh mình quan tâm thuộc ngưỡng chỉ số nào, thì dùng Assign Class để gán.

Và quan trọng nhất, là quan hệ cha con (hay mẹ con) trong thuật toán của cây Quá trình (Process Tree) :) hiểu được cũng nhiêu khê đấy, nhưng thực ra nó đơn giản thôi.

Các chỉ số trong eCognition, nhiều vô vàn, chắc cả đời cũng chả dùng hết đâu. Ngoài ra ta có thể tạo một số chỉ số ngoài đơn giản (NDVI, SAVI ...) để làm ngưỡng phân loại nếu cần. Cái này thì gần gũi với Band Math bên ENVI

eCogntion KHÔNG LÀM ĐƯỢC nắn ảnh hay các chức năng khác như ENVI một cách rộng rãi, nó là chuyên biệt về xử lý ảnh.

@ NguyenTuan : Không bác ạ, em mới ra trường được 2 năm thôi, nhưng khi là sinh viên em đã tập phá nó rồi, nên giờ cũng tương đối lành nghề cái này.

16. NguyenTuan

NguyenTuan New Member

Một vài câu nói đã nói lên tất cả phần kiến thức mà bạn có. Mình chỉ đi vào phần ứng dụng áp dụng cho những công việc cụ thể thôi. Hôm trước có một người bạn nói với mình thì Ecognition nó có thể giải đoán được độ sâu tầng đất và các loại đất (loại đất chứ không phải lớp phủ). Bạn có thể chia sẻ một vài thông tin về kiến thức này không.

17. tellor

tellor New Member

Loại sâu tầng đất thì em không phải chuyên gia, chắc là không làm được. Vì em không có "tri thức" nhận biết nó nên không biết lập thuật toán sẽ như thế nào.
    Còn như em võ đoán, nếu như bác muốn làm độ sâu tầng đất, thì bác nên có thể thêm mô hình số độ cao, lồng vào với ảnh mình giải đoán.
    Còn về phân loại được Land Use hay Land Cover, thì nó phụ thuộc vào 2 yếu tố : hiểu biết của mình về khu vực, và độ phân giải ảnh.

- Khi mình có hiểu biết về khu vực đó thì mình sẽ phân loại "được", thành Land Use, thay vì Land Cover. Một ví dụ cụ thể, khi bác xét cùng một đối tượng là "thực vật", nếu chỉ nhìn vào phổ không, hay chỉ số NDVI, gần như nếu thực vật mạnh thì nó cho chỉ số NDVI cao, hoặc phổ của kênh hồng ngoại. Vì mình không có tri thức nhận biết, nên mình chỉ đưa nó được về là "thực vật", phải không ạ ? :) Nếu mình có thêm tri thức, hoặc xét thêm đk khác. Em lấy ví dụ ở khu vực Giao Thủy - Nam Định em đã từng giải đoán. Khu vực này có rừng ngập mặn đặc trưng, nhưng trên ảnh còn các yếu tố thực vật khác, như đất lúa, hay đất cói, hoa màu. Nếu chỉ nhìn phổ không, thì không tách được rừng ngập mặn ra. Nhưng mình xét thêm yếu tố : nhóm đó nằm đâu trong ảnh (theo khoảng cách đến các cạnh của ảnh), hay xét thêm yếu tố phản xạ của mặt nước, mình thấy khác. Rừng ngập mặn vừa phản xạ mạnh với kiểu thực vật, lại có tính "ẩm ướt", mang tính nước hơi điển hình. Gộp 2 đk ấy lại, tách được rừng ngập mặn ra khỏi các thực vật khác vì các nhóm còn lại không có đặc điểm "như trên" ở rừng ngập mặn. :) Đấy là cái hay về tri thức trong phân loại đối tượng, làm cách nào mình cũng sẽ tóm đc nó ra, nếu như mình biết nó là cái gì :)
    - Thứ 2 là về độ phân giải của ảnh. Nó sẽ quyết định bác phân loại sâu đến mức nào, thành bao nhiêu lớp. Ví dụ ở ảnh Landsat, có những nhóm vườn tạp lẫn trong khu dân cư, tách sẽ rất khó, nhưng nếu với độ phân giải cao hơn, như Spot 10m, có thể chi tiết sẽ tốt hơn. Hay những con sông nhỏ, ảnh độ phân giải cao tách tốt hơn độ phân giải thấp. Nó quyết định bác sẽ phân loại, và nhìn được tới bao nhiêu đối tượng. Nhìn nhận được bao nhiêu thì phân loại được bấy nhiêu. :)

Kiến thức để nhận biết thì em nghĩ chỉ có bác biết thôi, em chỉ thạo về phương pháp; vì em làm mảng khác với bác. Không có kiến thức chuyên về nhận biết cái đó.
    Bác làm bên nào vậy, bên Lâm nghiệp em có quen một số người bên Formis :)

18. NguyenTuan

NguyenTuan New Member

Mình là dân Lâm Nghiệp truyền thống bạn à. Hy vọng bạn post một số video tutorial về Ecognition do chính bạn design lên để mọi người học hỏi. Nếu bạn có thể giới thiệu về cách làm và thành quả giải đoán ở khu vực Giao Thủy - Nam Định của bạn cho mọi người tham khảo thì thật tốt. Mình là dân Lâm Nghiệp gốc đây, hihi.
    Hôm nay mình mới up xong eCognition 8.7 Build 1905 - 32+64 bit full lên link mediafire nên gửi các bạn cho tiện download (Bạn poorbaby mới gửi link mediafire bản 32bit, mình bổ sung cả bản 32 và 64 bit luôn).
    Link download eCognition 8.7 Build 1905 - 32+64 bit full:
    Part1:
    Part2:

Last edited by a moderator: 5/8/12
  19. html

html New Member

Bác nào có tài liệu hướng dẫn phần mềm này thì xin post lên cùng tham khảo với ah^:)^

20. html

html New Member

Bác Tellor có thể cho mình xin cây phân loại dùng để phân loại rừng ngập mặn trong phần mềm eCognition được không ah!!
    Đang tìm hiểu về phần này mà không có nhiều tài liệu lắm
    Cám ơn bác nhiều