ghép các file bản đồ ở các múi khác nhau trong microstation

Thảo luận trong 'Giải đáp thắc mắc các phần mềm: Microstation, GEOV' bắt đầu bởi theanhdth, 9/11/12.

1. theanhdth

theanhdth New Member

em chào các anh chị, em có mấy file bản đồ .dgn ở hai múi 48 và 49, để ghép các file với nhau trên microstation thì cách thông thường các bác chỉ em chuyển về một múi, nhưng em làm không được, các bác có thể chỉ em với các file bản đồ ở các múi chiếu khác nhau không cần chuyển múi có thể ghép với nhau, các bác có tool hoặc mẹo vặt gì chỉ em với. em rất cần, em cảm ơn các bác

Tags:
  2. HaVu

HaVu Member

Bạn tham khảo nhé

để ghép được 2 mảnh bản đồ giáp biên nhau nhưng khác múi chiếu mình thường làm thế này (Mi V8i SS3):<br>-Chuyển đổi múi chiếu của 1 trong 2 mảnh về cho trùng với mảnh kia bằng cách:<br>1-Mở file dgn và kiểm tra xe file này thuộc múi chiếu nào: Tools\Select Geographic Cordinate System.<br>-Nếu chương trình báo Curent Geographic System là &lt;None&gt; thì ta gán múi chiếu cho file này đúng với múi chiếu của nó được thiết kế: <br>+Nút chọn From Library\Library\VN2000\tên múi chiếu (48 hay 49) và OK (trường hợp máy dùng MS V8i đã add Datum VN200).&nbsp;<br>+Nút chọn From Library\Library\Library\Projected (northing, easting)\World (UTM and orthers..)\UTM\WGS 84\chọn<strong> EPSG: 32649 - WGS 84/UTM zone 49N</strong> (múi 49) hoặc&nbsp;<strong>&nbsp;EPSG: 32648 - WGS 84/UTM zone 48N</strong> (múi 48). (Trường hợp máy chưa add được Datum VN2000).<br>2-Chuyển file dgn từ múi thiết kế sang múi muốn chuyển:<br>-Tools\Select Geographic Cordinate System\nút chọn&nbsp;From Library\Library\chọn múi chiếu muốn chuyển (VD đang từ 48 muốn chuyển thành 49), OK, chọn Reproject the data to the new Geographic Cordinate System, OK.<br>Lúc này file dgn của bạn đã được chuyển sang múi chiếu mới, làm lần lượt với tất cả các file (cs, dh, tv,...).<br>Khi các file dgn đã có cùng múi chiếu thì bạn có thể Reference chúng bình thường.<br>Chúc bạn thành công nhé!