Giới thiệu FoxPro và ứng dụng xây dựng phân cấp đầu nguồn (có kết hợp mapinfo)

Thảo luận trong 'Software - Không trao đổi tại đây' bắt đầu bởi ninhbinhquetoi, 29/11/11.

1. ninhbinhquetoi

ninhbinhquetoi New Member

Link FoxPro 9.0 (Link MF tham khảo trên vn-zoom)

Đăng kí hoặc đăng nhập để xem linkĐăng kí hoặc đăng nhập để xem linkĐăng kí hoặc đăng nhập để xem link
    Sản phẩm là đây.
    Quá trình ra sản phẩm
    [video=youtube;eWo653fXg40]http://www.youtube.com/watch?v=eWo653fXg40[/video]
    (Chọn xem ở chế độ 720HD đề xem được rõ nhất)
    Anh (chị) nào quan tâm về FoxPro ứng dụng về lâm nghiệp thì có thể chia sẻ ở top này.
    Rất mong được sự chia sẻ của anh (chị).

Last edited by a moderator: 29/11/11
    Tags:
  2. ko_ni_chi

ko_ni_chi New Member

Nghề nghiệp:
    Môi trường
    Phân cấp gì vậy bạn@@

3. ninhbinhquetoi

Anh em nào quan tâm về FoxPro thì mình có thể giới thiệu cho phần Đăng kí hoặc đăng nhập để xem link để làm thử cái bài trên mình giới thiếu.thiệu.
    Đăng kí hoặc đăng nhập để xem link (Do GS. Vương Văn Quỳnh cung cấp cho mình)
    Ứng dụng FoxPro là chương trình cho không quá phức tạp, sử dụng ngôn ngữ bậc cao để viết. Ứng dụng chạy cùng mapinfo mình thấy tuyệt với. Mình cũng đang nghiên cứu thôi. Anh em nào rành chia sẻ với nhé.

4. NguyenTuan

NguyenTuan Member

Thầy Quỳnh là chuyên gia đầu ngành về quản lý tài nguyên rừng. Rất may mắn cho Thái được Thầy yêu quý và dìu dắt. Thầy còn có bộ phần mềm dự báo cháy rừng nữa. Nếu Thái có thì up lên chia sẻ và giới thiệu cho mọi người.

5. ninhbinhquetoi

Phần mềm dự báo cháy rừng có được giới thiệu và download free tại trang chủ của Cục kiểm lâm VN. Đăng kí hoặc đăng nhập để xem linkr trên trạng của Viện sinh thái rừng và môi trường. Đăng kí hoặc đăng nhập để xem linkình cũng mới học của thầy môn Kt. QLLV nên xin được thầy ít tài liệu. Gặp thầy khó lắm. Thầy đi công tác suốt.
    Với lại đang năm thứ tư ở VFU nên hơi bận, không có nhiều thời gian để đến học thầy được nhiều lắm.
    Thầy còn nhiều cái hay lắm, nhưng có điều mình cũng chưa đầu tư thời gian. Haiz....
    Có bác nào rành về mấy cái này không nhỉ. Chẳng thấy pro nào lên tiếng. Có khi đến xóa top thôi. hjx

6. tienthanhk53c

tienthanhk53c New Member

Chà. Hôm nọ được cô giáo giới thiệu về cái này. Mà chẳng biết sử dụng như thế nào. Mới hiểu sơ rằng MS FoxPro 9 là một phần mềm gần giống MS access. dùng để quản lý dữ liệu, lập trình....
    Cái này dùng trong quản lý lửa rừng, quản lý lưu vực, phân cấp đầu nguồn thành những vùng xung yếu, ít xung yếu...Rất cần thiết cho dân kiểm lâm. Đặc biệt thầy Quỳnh đã xây dựng phần mềm dự báo cháy rừng, cơ sở dữ liệu là dùng thằng foxpro này thì phải. Phần mềm của thày Quỳnh rất hay, tiếc là ko có hướng dẫn sử dụng, nghịch lung tung cho biết, =)) có nhận xét như sau:
    Lỗi font rất nhiều. dữ liệu áp dụng chung và không thường xuyên được cập nhật. Hệ cơ sở dữ liệu đã cũ và nhiều lỗi khác phát sinh. Ai đã từng xử dụng qua foxpro để xây dựng các cơ sở dữ liệu thì share anh em biết đê.

7. tienthanhk53c

tienthanhk53c New Member

Link ko tải được. Kiểm tra lại Thái ơi!

8. ninhbinhquetoi

Trả lời câu hỏi của Thành:
    1. Tất cả các link đều sống
    2. Lỗi font ở chỗ nào bạn, duy nhất trong tài liệu hướng dẫn ở chương 1 lỗi font. cũng do bạn không đủ font mà thôi.
    3. Dự liệu áp dụng riêng, mô hình chung. Chẳng qua bạn không biết thì đừng phát biểu liều lĩnh như thế chứ.
    Các hệ số trong công thức của thầy sẽ áp dụng cho từng khu vực khác nhau thì sẽ khác nhau.
    Làm gì có chuyện là số liệu chung, không cấp nhật thường xuyên ở đây là thế nào????
    Hệ cơ sở dữ liệu đã cũ và nhiều looix??/a
    Bạn hiểu gì về nó, bạn chỉ ra cho mình xem, lỗi ở đâu. MÌnh phân tích cho bạn thấy. Nó vẫn đang là phương pháp còn mới ở VN đó bạn ah.
    Ở VN hiện nay việc phân cấp đầu nguồn vẫn chủ yếu theo phương pháp vùng thôi (chồng chấp bản đồ)
    Còn phương pháp DTM này (mô hình số hóa địa hình) vẫn còn rất mới đó bạn.
    Bạn cứ xem kỹ đi rồi chia sẻ quan điểm tiếp. Còn làm ra nó như thế nào:
    - phần cấp đầu nguồn thì đã có video hướng dẫn.
    - còn làm ra program phancapdn.prg thì bạn phải học Foxpro bạn ah.

9. dungfipi

dungfipi Member

Phân cấp rừng phòng hộ đầu nguồn

Đúng vậy!
    Mình là dân của Bộ Lờ ngờ (Lâm nghiệp), địa chỉ ở phố Lờ Đờ (Lò Đúc)! Tốt nghiệp ở Xuân Mai
    Năm 2006 rà soát rừng phòng hộ toàn quốc áp dụng phương pháp chồng xếp các loại bản đồ đơn tính:
    Độ cao, độ dốc, thành phần cơ giới, lượng mưa tạo thành đám mây điểm. Sau đó căn cứ vào tình hình kinh tế xã hội của từng tỉnh để xác định phân cấp phòng hộ lý thuyết. Căn cứ vào tình hình thực tế: Vùng phòng hộ phải liền vùng, liền khoảnh, vùng giáp sông lớn, hồ đập... để xác định vùng phòng hộ đầu nguồn. Công cụ sử dụng là acrgis, Foxpro, mapinfor.
    Qua videoclip mình thấy phương pháp của Thầy Quỳnh là mới so với biện pháp mình đã ứng dụng trước đây. Cảm ơn bạn.

10. ninhbinhquetoi

Anh dungfipi công tác ở fipi nhưng là địa chỉ nào vậy?
    Cơ quan bên em đang có dự án ký kết nhưng với fipi của BTB