Giúp mình hình thành cở sở ban đầu !

Thảo luận trong 'Giải đáp thắc mắc về WebGIS' bắt đầu bởi vothanhcang, 12/5/12.

1. vothanhcang

vothanhcang New Member

Chào mọi người !!!
    Công ty mình là một công ty chuyên về bất động sản, thuộc loại nhỏ.
    Mình là it của công ty.
    Công ty của mình muốn xây dựng một site_bản đồ khu vực thành phố Hồ Chí Minh.và site giúp việc tìm đường và tìm các tòa nhà cho thuê trong thành phố.
    Ban đầu mình không biết bắt đầu từ đâu, sau một khoản thời gian tìm kiếm trên mạng, mình có biết dược đến Map_server và Ka_map hỗ trợ cho việc lập trình web (xin nói thêm: mình viết bằng PHP).
    Điều thứ nhất: mình băn khoăn là hướng đi của mình có đúng không, lựa chọn có hoàn hảo chưa.
    Điều thứ hai:mình có đọc qua tài liệu, và biết là sitemap của mình phải truy cập đến một data_geographic, và mình thấy data này có nhũng file mà mình chưa từng gặp như SHP,SHX,DBF.Mình băn khoăn không biết đó là loại file gì,và nó được sử dụng làm gì.
    Mong mọi người chia sẻ kinh nghiệm với mình, cho mình biết mình phải đi theo hướng nào cho phù hợp,
    Nếu mọi người không có time thì có thể cho mình xin tài liệu để nghiên cứu.
    Mình thành thật cảm ơn những đóng góp mang tính xây dựng.

Tags:
  2. duongdh_ciren

duongdh_ciren Member

- Bạn chưa từng gặp các file như SHP, SHX, DBF thì chắc chắn bạn không có tý kiến thức gì về bản đồ, cơ sở dữ liệu không gian.
    - Việc tạo một hệ thống thông tin thì cơ sở dữ liệu chiếm phần lớn. Công nghệ thì có rất nhiều cách để giải quyết, vì ậy khi tổ chức cơ sở dữ liệu tốt sẽ có một hệ thống thông tin tốt

3. lepetitchu04

lepetitchu04 Member

Nghề nghiệp:
    culi
    giờ bạn bảo công ty đầu tư cho bạn ít nhất 1/2 năm để đi học về bản đồ đại cương, trắc địa đại cương, toán bản đồ, cơ sở GIS, phân tích không gian, CSDL không gian, kỹ thuật WebMapping... rồi cho thêm 1/2 năm để bắt tay vào làm thì sẽ ra ;))
    còn phương án 2 là thuê đơn vị ngoài làm cho khỏe.

4. duongdh_ciren

duongdh_ciren Member

Ý kiến với Please login or register to view links.
    1. Công ty của bạn đã có những dữ liệu nào để làm bài toán này. Theo yêu cầu bài toán thì cần dữ liệu Bản đồ hành chính (ranh giới hành chính, thủy hệ dân cư, giao thông, v.v...) đặc biệt là giao thông phải tổ chức thật tốt để giải quyết bài toán tìm đường và dữ liệu của các toàn nhà cho thuê (dữ liệu này cập nhật thông tin liên tục). Mình cũng đã nói là dữ liệu nó chiếm rất lớn (kinh phí, nhân lực, thời gian) của một hệ thống thông tin địa lý. Nếu công ty của bạn chưa có gì thì giám đốc của bạn đã yêu cầu hơi cao.
    2. Như Please login or register to view links đã nói bạn phải học "bản đồ đại cương, trắc địa đại cương, toán bản đồ, cơ sở GIS, phân tích không gian, CSDL không gian, kỹ thuật WebMapping...". Bài toán của bạn là hoàn toàn khả thi. Nhưng giám đốc của bạn đã quá kỳ vọng so với một công ty nhỏ.

5. vothanhcang

vothanhcang New Member

Đầu tiên mình xin chân thành cảm ơn đến các bạn.
    Bạn lepetitch04: xin cảm ơn những chia sẻ của bạn.Bạn có thể chia sẻ một vài tài liệu mà bạn đã liệt kê trong comment.
    Bạn duongdh_ciren: mong sẽ nhận được thêm nhiều chia sẻ kinh nghiệm của bạn, mình thật sự cảm ơn.Bạn có thể cho mình bước bắt đầu xây dựng spatial data.
    Một lần nữa thanks 2 bạn nhiều

6. dinhtranlinh

dinhtranlinh New Member

bạn thử down tài liệu hướng dẫn sử dụng arcgis cơ bản về xem, bạn sẽ hiểu cơ bản về các file như SHP, SHX, DBF , kiến thức gì về bản đồ, cơ sở dữ liệu không gian. Sau này bạn xây dựng webgis bằng arcsever cũng sẽ tiện hơn với các công cụ hỗ trợ sẵn

7. pcworldtoons

pcworldtoons New Member

Mình có một ít tài liệu, toàn dạng hổ lốn của mình, bạn vào vọc được cái nào thì vọc nhé
    Please login or register to view links

8. dvcuong89

dvcuong89 New Member

Dung google map api ban oi, ho tro day du tinh nang tim kiem duong di, dia diem tren ban do. ban co the danh dau cac toa nha, dat nen tren ban do, khi muon truy xuat chi can viet 1 ham load là ok!
    Can giup do lien lac qua: doancuong07mt@gmail nhé!