Giúp mình khái quát hóa bản đồ trên mapinfo

Thảo luận trong 'Giải đáp thắc mắc các phần mềm: MapInfo, Vertical,' bắt đầu bởi phammai1001, 23/5/12.

Tags:
  1. phammai1001

phammai1001 New Member

Mình đang làm khái quát hóa(KQH) bản đồ trên mapinfo từ tỷ lệ 1/25 000 xuống tỷ lệ 1/50 000, nhưng mình có một số thắc mắc là: trước khi KQH mình sẽ khai báo tọa độ, những đường nét thì mình sẽ vẽ theo với lực nét là theo qui phạm bản đồ 1/50 000, còn chi tiết thì mình lượt bỏ theo qui định, mình ko hiểu ở chỗ lúc in bản đồ mình in tỉ lệ như thế nào? Trên mapinfo có chức năng điều chỉnh bản đồ ở tỉ lệ 1/50 000 ko? khi điều chỉnh tỉ lệ như vậy thì lực nt có thay đổi ko?
    Nhờ mọi người giải thích giúp mình. chân thành cảm ơn.

Tags:
  2. hoangdiep

hoangdiep Well-Known Member

Bạn có thể in ở bất cứ tỷ lệ nào bạn muốn và khi in thì các nét không bị thay đổi theo tỷ lệ !

3. phammai1001

phammai1001 New Member

vậy mình sẽ yêu cầu người in cho mình ở tỉ lệ 1/50 000 hay trên mapinfo có chức năng đưa bản đồ về tỉ lệ 1/50 000?

4. hoangdiep

hoangdiep Well-Known Member

Trong Map có thể đưa về bất kỳ tỷ lệ nào, bạn nhấn F5 để tạo lớp layout, sau đó bạn kích đúp vào phần dữ liệu trong lớp layout bạn chọn tỷ lệ ở mục: Map scale option là OK roài !

5. ntnganmt14

ntnganmt14 Member

Nghề nghiệp:
    Giảng viên
    Web:
    1. Để chọn tỷ lệ bản đồ bạn dùng nút change view trên thanh Main (khai báo map scale). Còn khi in bản đồ thì bạn xuất thành layout và set tỷ lệ in.
    2. Mặc định lực nét trong mapinfo là không thay đổi theo tỷ lệ bản đồ, nên ở mỗi tỉ lệ bản đồ khái quát bạn nên chỉnh lại lực nét cho phù hợp. Lực nét trong mapinfo tính bằng pixel (75pixels tương đương 1inch) hoặc bằng point (72points tương đương 1 inch).
    Có 1 điểm nhỏ lưu ý bạn là khả năng khái quát hóa bản đồ của mapinfo không được tốt cho lắm. :))

6. phammai1001

phammai1001 New Member

"không được tốt cho lắm" :-S

7. GEOMITECH

GEOMITECH Moderator

Nghề nghiệp:
    GEOLOGIST
    Khái niệm "không được tốt cho lắm" quả thật là đa nghĩa quá ... :-w tuy nhiên các phiên bản sau này của MapInfo đã cải thiện khá nhiều khả năng KQH bản đồ. Chẳng hạn chức năng Display Mode cho phép ta thay đổi toàn bộ lực nét, pattern, fonts chữ .... các Layer tùy thích khi đó bạn không còn lọ mọ đi thay đổi thuộc tính từng layer trong cửa sổ edit nữa o|^_^|o

8. LISVN

LISVN New Member

Về trình bày và in thì như thế này bạn nhé. Đã là bản đồ số thì in tỷ lệ nào cũng được, nó chỉ là điều khiển khi in ra thôi. Tuy nhiên khi in ra giấy thì bạn chú ý tới những yếu tố trình bày sau: lực nét, linestyle đối tượng, ghi chú, ký hiệu nó sẽ hiển thị theo tỷ lệ bản đồ. Do vậy khi bạn muốn in ở tỷ lệ nào thì nhất thiết bạn phải biên tập chúng về tỷ lệ tương ứng khi in ra giấy (thông thường đã có các thư viện ký hiệu, kiểu đường, ghi chú theo tỷ lệ). Đặc trưng nữa là trong MapInfo các đối tượng Text và ký hiệu điểm là đối tượng dạng Raster chứ không phải Vector nên nó sẽ không thay đổi kích thước theo tỷ lệ thu phóng được. Chúc bạn thành công.

9. phammai1001

phammai1001 New Member

"đối tượng dạng Raster " là sao vậy b?
    mình đang chọn một số kí hiệu trong mapinfo để đưa lên bản đồ nhưng ngay ô kích thước mình ko biết nó dùng đơn vị gì nữa. b có thể giúp mình được ko?

---------- Post added at 11:07 AM ---------- Previous post was at 11:02 AM ----------

"Display Mode" ở đâu trong mapinfo vậy b? giúp mình được ko? vì mình đang đánh tên sông, kênh, nhưng ko thấy dạng chữ như qui phạm yêu cầu trong mapinfo.

10. LISVN

LISVN New Member

Điểm khác biệt giữa ký hiệu của MapInfo và Microstation. Trong mapinfo ký hiệu dạng symbol, nguồn tạo ra là các ảnh dạng bitmap do đó nó là dữ liệu raster. Trong Microstation ký hiệu dạng thư viện Cell, được định nghĩa bằng tổ hợp các đối tượng vector (line, text, shape). Còn kích thước thì khi vẽ ra nó có nhiều đơn vị để chọn có thể là Point, Metric, Inch. Bạn chọn theo đơn vị nào cũng được, sao cho khi bạn đặt chế độ hiển thị trên màn hình ở đúng tỷ lệ bạn cần in bạn nhìn nó cân đối là được (trong trường hợp có qui phạm yêu cầu kích thước theo tỷ lệ thì bạn nói mình xem đơn vị yêu cầu là gì ?, mình hướng dẫn cách chuyển đổi đơn vị cho). Còn về Font chữ thì bạn xem trong qui phạm yêu cầu thể hiện là Font chữ gì thì bạn add Font chữ đó vào trong Fonts của WIndows là sẽ chọn được trong Mapinfo. Chúc bạn thành công.

11. phammai1001

phammai1001 New Member

qui phạm yêu cầu mình là đơn vị mm .mà mình chọn kí hiệu dạng cột cờ trong mapinfo nhưng ngay ô kích thước mình ko thấy để đơn vị gì. ở kí hiệu đường thì có để là point hay piiixel thì mình còn biết.
    còn "add font" là sao z b?

12. ntnganmt14

ntnganmt14 Member

Nghề nghiệp:
    Giảng viên
    Web:
    Có vẻ bạn hơi có lổ hổng 1 tý. Bạn đang học khóa mấy thế? bộ môn Địa tin học, cô Nguyễn Thị Ngọc Liên dạy bản đồ đúng ko bạn? Nếu đúng thì hôm nào gặp ở bộ môn, mình hướng dẫn 1 ít để bạn hoàn tất được bài tập...