Hỏi cách xác định một số chỉ số thực vật (SR,RSR), chỉ số LAI, AGB trên ảnh LandsatTM

Thảo luận trong 'Giải đáp thắc mắc các phần mềm trong Viễn Thám' bắt đầu bởi NguyenTuan, 22/8/12.

1. NguyenTuan

NguyenTuan New Member

Mình đang tìm hiểu về chỉ số thực vật (SR,RSR), chỉ số LAI (chỉ số diện tích lá) và sinh khối AGB. AE nào biết cách xác định 2 chỉ số này trên ảnh Landsat TM thì chia sẻ giúp mình nhé. (hoặc có tài liệu thì post chia sẻ dùm mình). Hiện tại mình đọc bài báo "Ước tính sinh khối trên bề mặt tán rừng sử dụng ảnh vệ tinh ALOS AVNIR-2" của Bùi Nguyễn Lâm Hà [1], Lê Văn Trung [2], Bùi Thị Nga [1] . Nhưng còn có nhiều điểm chưa rõ.

Tags:
  2. poorbaby

poorbaby Member

Nghề nghiệp:
    RS_GIS
    Công thức tính chỉ số SR, RSR trên ảnh Landsat :

Còn chỉ số LAI, sinh khối có rất nhiều bài báo viết về cái này @@.

3. NguyenTuan

NguyenTuan New Member

Thank Bạn Hoa nhiều!
    Nhưng thực sự về cách tính chỉ số LAI, AGB mình vẫn chưa search được cách tính trên thực nghiệm và trên ảnh. Mong Hoa cung cấp thêm thông tin. Đối với bài báo của Bùi Nguyễn Lâm Hà [1], Lê Văn Trung [2], Bùi Thị Nga [1]. Nghiên cứu về LAI thì tác giả đã sử dụng hàm tuyến tính mối quan hệ giữa LAI và NDVI. Nhưng mình không hiểu cách xây dựng mối quan hệ đó. Nếu Hoa có tài liệu về LAI, AGB mong cung cấp thêm cho mình. Thank.

4. NguyenTuan

NguyenTuan New Member

AE nào đã làm về vấn đề này rồi giúp đỡ mình nhé. Mình đang vướng mắc về phương pháp xác định chỉ số LAI ngoài thực địa và lý thuyết. Có AE nào ở ĐH Cần Thơ đã dự hội thảo về chuyên đề: Ứng dụng ảnh viễn thám xây dựng bản đồ sinh khối rừng và ước tính sinh khối khu vực rừng quốc gia Vồ Dơi, Cà Mau. Nếu Ae có tham dự có thể chia sẻ cho mình một số thông tin nhé. Cảm ơn nhiều.

5. anhhv

anhhv Member

Tính chỉ số LAI bạn có thể tham khảo ở đây, tài liệu cũ rồi nhưng hướng dẫn khá chi tiết Please login or register to view links

AGB (Above Ground Biomass) thì đều được tính từ đo đếm thực địa hoặc dùng số liệu của nghiên cứu khác ở vùng tương tự, chứ ko tính thẳng từ ảnh được.

Có một câu hỏi: NguyenTuan là sinh viên hay đã đi làm rồi, nếu là sinh viên thì những cái cơ bản thế này sao ko hỏi giáo viên trong trường.

6. NguyenTuan

NguyenTuan New Member

Mình đã đi làm rồi. Nhưng không phải là dân gốc về viễn thám nên có một số bài toán ứng dụng về viễn thám không được rõ tường tận lắm. Công thức bạn chia sẻ mình đã đọc từ trước rồi. Cái mà mình thắc mắc là một số bài báo họ xác định chỉ số LAI dựa vào chỉ số tương quan giữa chỉ số LAI và NDVI (Ví dụ như bài báo tiếng việt mà mình đã trích dẫn khi nghiên cứu tại vườn quốc gia cát tiên:Ước tính sinh khối trên bề mặt tán rừng sử dụng ảnh vệ tinh ALOS AVNIR-2" của Bùi Nguyễn Lâm Hà [1], Lê Văn Trung [2], Bùi Thị Nga [1] ).
    Có một đoạn trong bài báo viết: Chỉ số LAI được tính dựa vào mối tương quan giữa LAI và NDVI bằng hàm linear: Y=a+bx (Với biến phụ thuộc là chỉ số LAI, biến độc lập là chỉ số NDVI, và họ đã đưa ra các con số a= 5.9374 và b= 1,4184. Bạn có thể nói rõ thêm cho mình về phần thiết lập các chỉ số tương quan này nếu bạn là người biết về nó. Cảm ơn những thông tin mà bạn đã chia sẻ.

7. anhhv

anhhv Member

@NguyenTuan: cách tính là đi ra thực địa đo LAI (hoặc ví dụ đơn giản hơn là độ tàn che) cho 1 số điểm rồi về nhà trích NDVI của các điểm đó từ ảnh. Cho vào Excel plot lên rồi tính linear regression thôi.

8. NguyenTuan

NguyenTuan New Member

Thank bạn nhiều. Bạn có địa chỉ gmail hoặc yahoo cho mình xin. Cảm ơn về những kiến thức bạn chia sẻ. Đó là cái mình cần đó. (Chỉ số LAI thay bằng độ tàn che đó là câu chốt của vấn đề còn thành lập tương quan và hồi quy là chuyên môn của mình rồi :)). Bạn có nguồn trích dẫn của cơ sở (Chỉ số LAI tính toán bằng độ tàn che không bạn). Độ tàn che của rừng khá dễ tính toán mình có rất nhiều cách tính độ tàn che ngoài thực địa (Bạn có bài báo hay cơ sở khoa học nào về tính thay thế của LAI bằng độ tàn che không). Mình đọc một số luận văn tiếng anh họ có máy đo LAI ngoài thực địa nhưng mình không có thì có thể sử dụng tính độ tàn che thay thế không (Nếu có thì bạn cho xin cái cơ sở khoa học hoặc 1 bài báo khoa học làm nguồn nhé).

Last edited by a moderator: 28/8/12
  9. anhhv

anhhv Member

Tuấn có thể xem 1 số phương pháp tính LAI gián tiếp ở đây Please login or register to view links

Đơn giản và cũng tốn công nhất là ra ngoài rừng hái lá xuống đo diện tích lá (và chia cho diện tích cây đo đếm), làm cho rừng trồng thì cũng nhiều người dùng cách này. Nếu dùng máy thì ở VN bây giờ cũng nhiều chỗ có máy LAI 2000. Nếu bạn có công việc cụ thể có kinh phí thì có thể hỏi thuê ở các Viện hoặc trường, chắc cũng ko tốn nhiều tiền.

Có một cách tương đối đơn giản là chụp ảnh bằng ống fisheye rồi dùng phần mềm tính. Tuy nhiên có một số tham số để chạy phần mềm này chưa có sẵn cho VN, nên sử dụng cũng khó

Please login or register to view links

10. NguyenTuan

NguyenTuan New Member

Thank bạn Anhhv đã chia sẻ kinh nghiệm. Đúng là kiến thức là của nhân loại, không ai biết hết được. Hy vọng sẽ học hỏi được từ bạn nhiều kiến thức hay. Hy vọng bạn sẽ tham gia nhiều hơn ở chuyên mục viễn thám để giải đáp các câu hỏi của member trong diễn đàn. Chứ mod của topic một năm lên vài lượt nên các giải đáp thắc mắc trong topic hầu như là để đó, hỏi xong mà không ai trả lời.

11. levankien63

levankien63 New Member

như vậy là vẫn kg tính được sinh khối từ ảnh viễn thám bằng những chỉ số NDVI, LAI, fAPAR hả bạn, mình đang làm mai nạp luận văn mà bị vướng. chết thôi

12. chuoimotcu

chuoimotcu New Member

Xin chào,
    Mình cũng rất quan tâm đến chủ đề này, tính sinh khối rừng. Sau khi đọc thread của bạn, mình google ngay bài báo của tác giả Bùi Nguyễn Lâm Hà và thất vọng.

Đại loại thế này, các chỉ số thực vật tính bằng các band khác nhau, bạn có thể dễ dàng search trên google công thức tính bằng cách thêm từ khóa "wiki".

Để tính các tham số khác như sinh khối, LAI, fPAR thì cần nhiều nghiên cứu sâu hơn đòi hỏi thời gian. Mỗi tham số này đều có 1 số bài bào review tất cả các phương pháp. Nếu bạn cần mình có thể tìm giúp.

Ở đây, mình muốn chia sẻ về "Above-ground forest biomass estimation":
    1. ABG bao gồm tất cả phần sinh khối của cây trên mặt đất. Thân cây là yếu tố chính, họ quan tâm đến trữ lượng gỗ chứ không phải lá.

2. Ứng dụng phương pháp viễn thám, tuy nhiên phải có số liệu đo thực tế, khảo sát thực tế. Các nước phát triển trên thế giới họ có hệ thống điều tra thường xuyên (5 năm - 10 năm tùy loại rừng), gọi là national forest inventory, đây được coi là samples cho việc ước lượng AGB.

3. Tìm tương quan giữa samples và ảnh viễn thám (optical, lidar, radar) bằng các phương pháp khác nhau. Hiện tại có một số thuật toán phổ biến: linear regression (đơn giản nhất), multiple regression, k nearest neighbours, regression tree, ... Tùy từng kiểu rừng và khu vực mà có xây dựng các thuật toán khác nhau.

Rất vui lòng được trao đổi khoa học.
    Thân ái