Hỏi về arcmap

Thảo luận trong 'Giải đáp thắc mắc các phần mềm: ArcGIS, ArcView 3.' bắt đầu bởi danbachphong, 3/10/12.

1. danbachphong

danbachphong New Member

Chào các bạn, trên arcmap mình có 2 lớp bản đồ 1 lớp huyện, 1 lớp đường giao thông, nhưng mình lấy từ 2 nguồn khác nhau, mình đã đặt layer về hệ qui chiếu wg84 múi 48n, rồi add 2 lớp đó vào nhưng 2 lớp đó vẫn k khớp nhau, mặc dù của cùng 1 tỉnh. Như vậy là sao ? mong anh em chỉ giáo :)

Tags:
  2. asuspanda

asuspanda Member

Nghề nghiệp:
    Student
    Trường hợp này là do lỗi hệ tọa độ hoặc file không ó hệ tọa độ...Bạn nên kiểm tra xem 2 file này hệ tọa độ thế nào nhé.
    Bạn nên kiểm tra kỹ trước khi đưa ra quyết định làm gì thì mới hiệu quả được. Một số cách bạn có thể làm:
    - Bạn có thể tạo geodatabase, chọn hệ quy chiếu rồi import 2 file vào.
    - Nếu là sai về không gian thì bạn phải nắn chỉnh theo một file chuẩn.
    Hoặc tốt nhất bạn nên up lên để mọi người test rồi sẽ cho bạn lời khuyên được.
    Thân!. :)

3. danbachphong

danbachphong New Member

Đúng là file đó k có tọa độ, do e conver từ định dạng khác sang, nhưng e đã thử import hệ quy chiếu từ 1 file có tọa độ, hay thiết lập tọa độ cho nó đều k đc cả, bác cứ cho ý kiến kinh nghiệm tiếp nha, cảm ơn a auspanda

4. asuspanda

asuspanda Member

Nghề nghiệp:
    Student
    Bạn conver từ dạng nào sang vậy? File trước khi conver sang tọa độ có chính xác không? Nếu có thì do bạn chuyển chưa đúng, bạn nên chuyển lại. Còn không có thì phải đăng ký tọa độ cho bản đồ thôi. Chứ nếu bản đồ mà không có tọa độ từ trước thì dù bạn import thế nào cũng không đúng đâu. Sao bạn ko up file gốc lên xem?
    \:D/