Hỏi về phần nạp dữ liệu vùng trong mapinfo

Thảo luận trong 'Giải đáp thắc mắc các phần mềm: MapInfo, Vertical,' bắt đầu bởi nguyencuc199, 23/6/12.

1. nguyencuc199

nguyencuc199 New Member

Các bác nào đã từng thực hiện vẽ bản đồ hành chính Việt Nam trên mapinfo rồi thì cho e hỏi vấn đề này với ạh.
    Ở lớp Cac_tinh của bản đồ, E mở cửa sổ brower cac_tinh và tạo thêm các trường mới cho nó là: thuoc_tinh, tên_tinh, dien_tich, chu_vi.
    khi e cập nhật cột thuoc_tinh: e vào table> updatecolumn> bảng update column hiện ra> lúc này ô value e phải đánh chữ gì vào hay chọn j ạh. Để khi kích lệnh info tool> kích vào vùng vật thể thì trường thuoc_tính của lớp cac_tinh trên cửa số info nó nhảy số thứ tự ạ.

Tags:
  2. daklak

daklak New Member

Bạn đánh lệnh rowid vào ô value khi đó nó sẽ đánh số thứ tự tự động cho bạn, số thứ tự sẽ đánh theo thứ tự của các hàng trong bảng brower.
    chúc thàh công.

3. nguyencuc199

nguyencuc199 New Member

cảm ơn bác nhìu. E loay hoay mãi k bít làm thế nào. 1 lần nữa xin đa tạ bác.

4. plieku90

plieku90 New Member

Cám ơn anh Daklak đã chia sẽ. Em cũng đã tìm hiểu map mà lâu nay em không hiểu rõ cái này cho mấy, có mấy lên em cũng đọc lệnh này nhưng vẫn còn vướng mắc. Nếu anh có thời gian mong anh làm cái clip cho anh em được rõ được hông anh, cảm ơn anh nhiều !

5. Amind1010

Amind1010 New Member

Đây có phải là yêu cầu của bạn.
    Column đây là cột bạn muốn đánh số thứ tự.

6. daklak

daklak New Member

trong thanh Value các bạn đánh lệnh Abs(Rowid) như bạn Amind1010 cũng được hoặc đánh ROWID không cũng được.

7. nguyencuc199

nguyencuc199 New Member

Các Bác ơi. e lại vướng tiếp 1 phần trong mục này nữa ạh. Cũng trong lớp cac_tinh này e tạo thêm 1 trường nữa là dan_so. vậy ô value của trường này là gì ạh

---------- Post added at 11:24 PM ---------- Previous post was at 11:08 PM ----------

e còn 1 thắc mắc nữa ạh. ban đầu e số hóa lớp Thanh_pho là những điểm nhỏ hình ngôi sao hết lun ạ. sau e nạp dữ liệu vào cho vật thể kiểu điểm này. e có phân ra 3 trường là: tên, kiểu (thủ đô:0, thành phố:1, thị xa: 2, vùng khác:3), thuộc tính( tỉnh lỵ và k). làm đâu xong xuôi hết rùi. đến lúc e mún sửa hình ngôi sao chung đó thành 4 loại khác biệt theo trường kiểu như là thủ đô thì ngôi sao lớn, thành phố thì vòng tròn có chấm đen to ở trong.... vậy phải sửa như thế nào ạ. để sau làm chú giải cho đúng ạ. mong các bác giúp đỡ.

8. duongnk2005

duongnk2005 New Member

Bạn sử dụng Query chọn 1 kiểu điểm (ví dụ 1 "thành phố") Sau đó bạn vào định đạng kiểu điểm để chọn định dạng cho phù hợp

9. del0nq

del0nq New Member

Nhập số liệu

các bạn cho mình hỏi: mình muốn update toàn bộ 1 trường là 1 ký tự ví dụ "hcm" thì dùng lệnh gì.
    mình dùng updatecolumn với lệnh abs(3) thì toàn bộ trường là số 3 nhưng với ký tự là chữ ko đc.
    Cảm ơn bác bạn

10. vuphan1502

vuphan1502 Member

- Thứ nhất, thuộc tính là chữ thì Type của trường đó phải là Character.
    - Thứ 2, khi Update Column thì chuỗi text phải để trong ngoặc kép "". Ví dụ của bạn thì nhập "hcm" vào Value.
    Thân!