Lập bản đồ DEM với ArcGIS

Thảo luận trong 'Giải đáp thắc mắc các phần mềm của ESRI' bắt đầu bởi Manta_Thanh, 25/11/11.

1. Manta_Thanh

Manta_Thanh Moderator

Mình gửi mọi người cách lập bản đồ DEM từ đường Contour cho trước bằng Arcgis
    trong Arcgis thì có nhiều cách khác nhau để lập nên một bản đồ DEM, nhưng đơn giản nhất vẫn là chuyển từ dạng vector sang dạng TIN và từ TIN có thể chuyển sang DEM hoặc trực tiếp sang Raster.
    Bạn có thể để dạng polyline hay point để tạo DEM cũng được, nếu bạn muốn chuyển từ dạng line sang point có thể dùng phần mềm XYZ_extractor
    Bước 1: chuyển từ dạng contour sang dạng điểm với phần mềm XYZ_extractor
    Kết quả sẽ cho ra 3 cột Tọa độ X,Y và cao độ Z
    sau đó bạn có thể create point với mapinfo rồi chuyển từ file tab sang file Shape chuẩn bị đầu vào cho việc tạo DEM
    Bước 1: chuyển dạng tab sang shape với tool Universal Translator
    Bước 2 : Bạn có thể tạo Dem với ArcMap, Arcview hay ArcScene
    B3: mở file shp mới chuyển từ mapinfo
    B4: Create TIN
    B5: chuyển sang dạng Raster
    Và thế là bạn đã có được 1 file raster địa hình hoàn chỉnh.
    Đăng kí hoặc đăng nhập để xem link
    Chúc mọi người thành công.
    Hay thì Thanks nhé :)/\:);))

Last edited by a moderator: 18/12/11
    Tags:
  2. ninomax

ninomax Moderator

Theo bạn Thanh thì độ phân giải của raster dem nên chọn bao nhiêu với tỉ lệ bạn đang làm? Cơ sở?

3. Manta_Thanh

Manta_Thanh Moderator

Thường thì mình ko nội suy bằng Arcgis, chủ yếu là Surfer à
    Mình hay chọn phương pháp Kriling, còn khoảng, bán kính nội suy và độ phân giải thì còn tùy vào nhiều yếu tố như: dữ liệu đầu vào, yêu cầu của dự án, khoảng cách giữa các điểm nội suy....
    Ko thể áp dụng chung được.
    CÒn nếu bạn muốn cơ sở lý thuyết của các phương pháp như Kriling, láng giềng gần,... thì mình sẽ cung cấp sau
    Có gì góp ý thêm nhé

4. NguyenTuan

NguyenTuan Member

Hii. Hướng dẫn rất chi tiết cảm ơn Thanh. Mọi người cho mình hỏi trong tạo việc tạo Dem từ ArcGis hay Mapinfo... thì việc chọn kích thước độ phân giải cell bằng 30m, 20m, 5m.... là dựa trên cơ sở nào: Tỷ lệ bản đồ địa hình hay yếu tố nào khác? Ai biết có thể cùng thảo luận.

5. nguyentham07mt

nguyentham07mt New Member

Mình nghĩ khi chuyển từ TIN qua DEM thì phần mềm đã chọn cho mình độ phân giải hợp lý nhất để không làm ảnh hưởng đến chất lượng bề mặt. Tùy vào mục đích dùng Dem với các dữ liệu raster khác (vd bạn muốn overlay) thì lúc bạn chọn tỉ lệ thì nên chọn sao phù hợp với các dữ liệu khác (vd ảnh viễn thám) là được.

6. Manta_Thanh

Manta_Thanh Moderator

Hì, một câu hỏi khá vui. Mình xin trả lời nhé
    Độ phân giải phải xét đến kích thước của một ô lưới,mỗi ô lưới chỉ mang 1 giá trị của một trường dữ liệu, kích thước ô lưới càng nhỏ, thì độ phân giải của bạn càng cao.
    Chính vì vậy nên khi bạn nội suy, nếu dữ liệu đầu vào của bạn tốt, và phương thức nội suy chính xác, chi tiết hơn ( như bán kính nhỏ đi, nhiều hướng hơn....) thì bạn sẽ có một kết quả chi tiết hơn, khi đó bạn nên chọn kích thước ô lưới nhỏ hơn để tăng độ phân giải.
    Thường thì người ta muốn tăng độ phân giải, chứ có ai muốn giảm độ phân giải đâu phải ko bạn, vậy nên kích thước ô lưới càng nhỏ thì càng tốt. right k. hmm
    Góp ý thêm nhé :>

7. NguyenTuan

NguyenTuan Member

Kích thước ô lưới cell dưới rạng Raster càng nhỏ càng chi tiết. Vậy thì khi tạo Dem cứ chọn kích thước cell là nhỏ nhất hả Thanh:-?. Mình cũng được nghe về cách chọn kích thước cell khi tạo mô hình Dem theo tỷ lệ bản độ địa hình của một số Thầy dạy về Gis khá nhiều kinh nghiệm. Nhưng mình chưa rõ nên mình muốn hỏi lại mọi người để trao đổi thảo luận. Chứ không phải chọn kích thước cell nhỏ nhất đã là hợp lý đâu. Cũng giống như nội suy trong Suffer cũng vậy lựa chọn khoảng cách nội suy cũng là vấn đề quan trọng chứ không phải là khoảng cách nội suy chọn càng nhỏ thì đã là chính xác.

8. nguyentham07mt

Nói tóm lại là kích thước ô lưới (cell) phụ thuộc nhiều nhất vào mức độ chi tiết của đường đồng mức thôi. Còn các yếu tố khác có ảnh hưởng nhưng không nhiều ^^

---------- Post added at 03:15 PM ---------- Previous post was at 03:13 PM ----------

Đúng rồi, tùy thuộc vào mục đích sử dụng của bạn nữa. ko fai cái j càng chi tiết càng tốt

9. hgtuan1989

hgtuan1989 Member

Nghề nghiệp:
    Chuyên viên tư vấn môi trường!
    Mình cũng phải biết thương con máy tính nữa chứ...chi tiết quá nó chạy cho vài ngày là đi toong ngay...:D

10. Manta_Thanh

Manta_Thanh Moderator

Hmm, có vẻ bạn hơi hiểu lệch vấn đề ấy. nên phân biệt kích thước ô lưới và khoảng cách nội suy nhé, một bên là biễu diễn và một bên là để nội suy.
    Dĩ nhiên một điều là biễu diễn càng chi tiết thì càng tốt (ko xét đến các chuyện như máy yếu, file sẽ rất nặng nhé)
    Cũng đúng như bạn nói, chưa chắc bán kính nhỏ thì nội suy chính xác, mình ko có ý nói vậy. Ý mình chỉ là thay đổi các nhân tố như khoảng cách, hướng... để có được phương thức nội suy tốt nhất thôi.

---------- Post added at 03:24 PM ---------- Previous post was at 03:21 PM ----------

KÍch thước cell phụ thuộc nhiều nhất vào đường đông mức hả Thẩm.

11. NguyenTuan

NguyenTuan Member

Nếu mình có bản độ địa hình tỷ lệ 1/5000 và 1 bản đồ địa hình bản đồ tỷ lệ 1/500000 khi tạo mô hình Dem thì Thanh chọn kích thước cell trong mô hình Raster của 2 loại loại bản đồ này như thế nào.

12. hgtuan1989

hgtuan1989 Member

Nghề nghiệp:
    Bản đồ tỷ lệ càng lớn thì càng đường đồng mức sẽ sát nhau hơn về khoảng cách...khi đó mình có thể chọn cách làm với ô lưới nhỏ...nhg không thể áp dụng cho các bản độ tỉ lệ nhỏ hơn vì như thế kết quả của bạn sẽ không thật chính xác. Mình hiểu như thế có đúng không nhỉ...:)

13. Manta_Thanh

Manta_Thanh Moderator

MÌnh ko rõ vấn đề này lắm, chỉ quan tâm rằng để cell càng nhỏ thì càng chi tiết thôi.

14. NguyenTuan

NguyenTuan Member

Vậy thì chọn kích thước cell cho mô hình Raster theo tỷ lệ bản đồ địa hình như thế nào là hợp lý nhất. Hy vọng mọi người cho câu giải đáp. (Sao mod box ArcGis không giải đáp nhỉ ;;))

15. hgtuan1989

hgtuan1989 Member

Nghề nghiệp:
    Càng chi tiết nhưng độ chính xác ko có thì chẳng nói lên được điều gì... Hy vọng bạn sẽ có những đóng góp tích cực hơn nữa để diễn đàn chúng ta phát triển hơn nữa. Cám ơn bạn...:D

16. nguyentham07mt

Đính chính: ý mình là từ bản đồ đường đồng mức 5m cho ra DEM có cell kích thước (a x a) sẽ tốt hơn là từ bản đồ đường đồng mức 10m cho ra DEM có cell kích thước (a x a)

17. hgtuan1989

hgtuan1989 Member

Nghề nghiệp:
    Nếu là nội suy bình đồ lòng sông thì bắt buộc ô lưới phải nhỏ rồi dù tỉ lệ là bao nhiêu (mình nghĩ 10m là vừa). Còn làm địa hình đồi núi thì mình cũng chưa rõ là nhiu...hihi. hy vọng mọi người chia sẻ kinh nghiệm thêm! :)

18. ko_ni_chi

ko_ni_chi New Member

Nghề nghiệp:
    Môi trường
    Trong arcgis có công cụ nào tính được chiều dài sườn dốc ko nhỉ

19. Manta_Thanh

Manta_Thanh Moderator

Càng chi tiết nhưng độ chính xác ko có là sao Tuấn.

20. ko_ni_chi

ko_ni_chi New Member

Nghề nghiệp:
    Môi trường
    Đây có bảng tiêu chí về độ phân giải khi tạo DEM
    Nguồn của đại ca: Trần Tuấn Tú