Lấy DEM 10x10 từ Global Mapper và so sánh với G.E!

Thảo luận trong 'Software - Không trao đổi tại đây' bắt đầu bởi hgtuan1989, 1/3/12.

1. hgtuan1989

hgtuan1989 Member

Nghề nghiệp:
    Chuyên viên tư vấn môi trường!
    Trên diễn đàn cũng có 1 số cách để download ảnh DEM, sau đây mình xin giới thiệu một cách khác download ảnh DEM từ Global Mapper (Nguồn từ Aster GDEM). Sau đó sẽ rút ra được kết luận về sự khác nhau giữa 2 nguồn ảnh: Arter GDEM và GoogleEarth.
    Trước tiên là bước Down ảnh DEM Từ Global Mapper:
    + Bước 1: trong giao diện chính của phần mềm, click Download Free Map/image……. Sau đó sẽ hiện lên bảng như hình bên dưới, kéo xuống WORLDWIDE DATA chọn ARSTER GDEM click OK! Sau đó, màn hình sẽ xuất hiện bản đồ toàn cầu, các bạn zoom tại vùng ở Việt Nam mình muốn down. Xin nói rõ hơn là bạn có thể down theo kích cỡ lớn bé, hoặc theo ranh giới tỉnh đều được. Cụ thể các bạn hoàn toàn có thể nghiên cứu được. Mình xin chỉ nói rõ 2 cách là theo khung tự vẽ và theo tọa độ tự nhập tay (Toàn bộ là LONG/LAT).

+ Bước 2: Sau khi hiện vùng mình muốn download ảnh xong các bạn chọn File à Export Elevation Grid Format. Nó sẽ hiện ra cho các bạn định dạng muốn xuất như: DEM, XYZ Grid….. sau đó sẽ hiện ra cái bảng như sau:

Trong phần relution là kích thước ô lưới bạn muốn xuất ảnh DEM: 0.00029296875 là 30m. Các bạn xuất theo khung tự vẽ như sau: Click Tab "Export Bounds" Click vào “Draw the box” để tự down theo khung mình vẽ và check vào LAT/LONG (degrees) để tự nhập khung theo tọa độ.
    + Bước 3: click OK là bạn có thể down về! Nếu vùng quá rộng lớn dung lượng của file có thể lên tới hàng GB đó.

Và sau khi mình thử down 1 số lần xong mình nhận thấy ra 1 điều, ở các con sông nó thường bị lồi lên và cao hơn xung quanh. Mình đâm ra nghi ngờ độ chính xác của nó. Nên đã kiểm chứng bằng cách so sánh 2 file DEM, 1 của Global Maper và 1 của G.E và nhận thấy rõ sự khác biệt như hình bên dưới, không chỉ khu vực này mà còn 1 số khu vực khác, nếu là đồi núi độ chênh nhau của nó có thể lên tới cả trăm mét.
    4.jpg 5.jpg
    Trong hình bên phải, khoảng cách giữa 2 điểm chỉ chênh nhau khoảng 3-4m, kí tự hình thoi là của GLOBAL MAPPER còn hình tròn là của G.E (Nguồn 100% của G.E, nhưng xin phép mọi người không nói ra vì sao mình lại có nhé) :)

Kết luận: Đây cũng là 1 vấn đề để bàn luận, tại khi sử dụng vào mục đích công việc hay học tập. Độ chính xác của nguồn ảnh cũng là 1 điều quan trọng. Bác nào có hứng thú thì chúng ta cùng trao đổi để có thể rõ hơn về vấn đề này. Nên tin tưởng cái nào hơn??? Từ đó đưa ra 1 định hướng rõ ràng về việc DOWNLOAD ảnh DEM. Không chỉ từ nguồn này mà còn từ những nguồn khác trên diễn đàn nữa.

PS:Ai thấy hay thì ấn nút Thanks vào góc bên trái nhé.:D

Last edited by a moderator: 7/6/12
    Tags:
  2. Manta_Thanh

Manta_Thanh Moderator

Dem 10x10 cơ à. chà chà, thú vị đây

3. ninomax

ninomax Moderator

ASTER DEM được xây dựng từ ảnh ASTER
    Còn DEM của GE lấy từ SRTM[1]
    Hai phương pháp xây dựng khác nhau, xử lý khác nhau nên lệch cũng là điều dễ hiểu.
    Còn muốn so sánh thì phải dựa vào nhiều nguồn, độ tin cậy, phương pháp. Bạn Tuấn có ý tưởng nào hay???

Nhu cầu của mình không cao nên dùng Đăng kí hoặc đăng nhập để xem link là đủ (làm bản đồ, tính toán không yêu cầu độ chính xác cao)
    Còn về dữ liệu độ cao của Google thì có gì bí mật đâu, GG có hẳn API cho cái này rồi, muốn lấy độ cao của một loạt điểm thì viết cái script nhỏ truy vấn dựa vào lat/long là ra.[2] Hay là bạn Tuấn có chiêu nào kinh khủng hơn, xịn hơn??

1.[Đăng kí hoặc đăng nhập để xem link]
    2.[Đăng kí hoặc đăng nhập để xem link]

---------- Post added at 02:06 PM ---------- Previous post was at 02:03 PM ----------

Như trong hình của bạn Tuấn, ASTER DEM chỉ có độ phân giải là 1.5 arc-second, sấp sỉ từ 30 - 45m, vậy thì export ra 10x10 có ý nghĩa gì không?

4. hgtuan1989

hgtuan1989 Member

Nghề nghiệp:
    Trong mặc định nó đã để 30x30 rồi, nhg nó cho phép load ở 10x10 và em thấy cũng có sự khác nhau về độ cao giữa các điểm gần nhau. Về mặt này thì em chưa rành nhiều lắm....hì!

---------- Post added at 02:17 PM ---------- Previous post was at 02:10 PM ----------

Về cái lấy điểm độ cao của G.E em trả lời như sau: Bên G.E có hỗ trợ 1 vài đoạn code nhỏ cho phép chúng ta lập trình để load trực tiếp độ cao địa hình tương tự như phương thức của GLobal Mapper. Nên dựa vào đó để down DEM từ G.E ạ.

Còn về giải pháp thì, rõ ràng mỗi DEM lấy từ mỗi nguồn khác nhau vậy nên cũng không bít là nên tin tưởng thằng nào hơn ạ. Theo em có 2 cách: Thứ nhất, mua ảnh từ các nguồn này. (Free thì mình phải chấp nhận thôi). Thứ hai, dựa vào bản đồ địa hình của các Tỉnh Việt Nam mình xây dựng DEM và so sánh với các nguồn này rồi tìm ra nguồn nào đáng tin cậy nhất ạ. Em thấy cách nào cũng tốn kinh phí cả anh à....hix! Anh nghĩ sao ạ.

---------- Post added at 02:40 PM ---------- Previous post was at 02:17 PM ----------

1 ví dụ export ra XYZ Grid mình lấy từ YouTube!
    [video=youtube;lTgT6SdIGEg]http://www.youtube.com/watch?v=lTgT6SdIGEg[/video]

Last edited by a moderator: 1/3/12
  5. GEOMITECH

GEOMITECH Moderator

Nghề nghiệp:
    GEOLOGIST
    Rất hay! Cơ mà GEO tìm mãi không thấy nút Thank ở bên phải!? Đành phải nhấn nút bên trái vây, không hiểu có được chủ thớt chấp nhận không ta! :))

6. hgtuan1989

hgtuan1989 Member

Nghề nghiệp:
    Em chưa hiểu ý của anh GEO lắm! Nhưng dù sao cũng like 1 cái vì đã thank động viên tinh thần em...hehe! Tiếc là không có nút like như facebook rùi! :D

---------- Post added at 01:57 PM ---------- Previous post was at 01:55 PM ----------

H thì hiểu rồi anh! ;))

7. ko_ni_chi

ko_ni_chi New Member

Nghề nghiệp:
    Môi trường
    Dow dem từ GE thế nào vậy Tuấn

8. hgtuan1989

hgtuan1989 Member

Nghề nghiệp:
    Ông sư phụ ổng lập trình xong ổng cho! Quái 1 cái là ổng khóa key cái soft mất tiu....cài được có 1 lần! Hức hức.....@-)