Lệch nhau giữa 2 lưới 25k và 50k khi trích lược cùng một nguồn dữ liệu?

Thảo luận trong 'Giải đáp thắc mắc các phần mềm của Pitney Bowes' bắt đầu bởi tranuyvu, 9/1/12.

1. tranuyvu

tranuyvu Member

Nghề nghiệp:
    Lâm nghiệp
    Mình dùng phần mềm trích lược của bạn GEOMITECH và tiến hành cắt và vẽ khung. Mình làm 2 lần với 2 tỉ lệ in bản đồ là 1:50.000 và 1:25.000. Kết quả bản đồ cắt rất đẹp mắt. Nhưng khi mình kiểm tra độ chuẩn giữa 2 mắt lưới (mở 2 lưới cùng nhau) thì thấy có sự chênh lệch giữa 2 tọa độ của 2 lưới này.( cụ thể như hình trên). Mong các bác giải thích giúp! như vậy thì lưới nào chuẩn và lưới nào bị sai, hay cả 2 lưới đều sai?

Tags:
  2. GEOMITECH

GEOMITECH Moderator

Nghề nghiệp:
    GEOLOGIST
    Cái này chưa biết chắc là lưới nào sai, thường là lưới trước sai (?!)
    Vậy sai do đâu?
    Thường khi vẽ bản đồ ở các tỷ lệ khác nhau, sự sai lệch là không thể (!?)
    Tuy nhiên Nếu không có chũ "NẾU" xảy ra:
    1 - Tools sai thuật toán; và
    2 - DỮ LIỆU NGUỒN của bạn sai!

Trường hợp này thường xảy ra ở lý do thứ 2: Tại sao???
    Làm một phép kiểm tra như thế này bạn sẽ rõ: Bạn chỉ mở 1 Table bất kỳ (Không ở hệ Long/Lat ! Tools hỗ trợ cắt Bản đồ chứ chưa hỗ trợ vẽ khung cho hệ này) và bạn lần lượt Vẽ khung ở các tỷ lệ khác nhau ... Bạn vui lòng Post kết quả lên cho mọi người cùng xem!
    Cảm ơn bạn đã chia sẻ!

PS: Hay là khi bạn Downloads Tools bạn chưa nhấn nút "Cảm ơn" .... nghi lắm .... =))

Last edited by a moderator: 9/1/12
  3. tranuyvu

tranuyvu Member

Nghề nghiệp:
    Lâm nghiệp
    Cảm ơn bác GEOMITECH, mình đã thử lại, kết quả khi cắt 1 lớp thì lưới ở các tỉ lệ in khác nhau trùng khớp chính xác với nhau. Mình rút ra một kinh nghiệm ở đây là do mở nhiều lớp cùng nhau để cắt bản đồ trong đó có một vài lớp khác hệ nên xảy ra tình trạng như trên.
    Cảm ơn bác GEOMITECH rất nhiều!=D>
    P/s: mỗi lần download mình đều cảm ơn để khích lệ tinh thần anh em tham gia chia sẻ!:)/\:)

---------- Post added at 08:15 AM ---------- Previous post was at 07:51 AM ----------

Last edited by a moderator: 10/1/12
  4. GEOMITECH

GEOMITECH Moderator

Nghề nghiệp:
    GEOLOGIST
    okie Bạn làm thế là chuẩn rồi đó. Mình thường chỉ cho các bạn mới đi làm ở chỗ mình theo kiểu như vậy! Mới đầu có vẻ hơi khó chịu nhưng thực ra tác dụng của nó rất lớn đấy nha. Qua cách đó bạn sẽ hiểu rõ nguyên nhân tại sao nó thế và lần sau bạn sẽ chắc chắn không còn bất ngờ nữa. Thanks!

Last edited by a moderator: 10/1/12