Nhờ giúp đõ về Hệ tọa độ bản đồ F48 và HN 72

Thảo luận trong 'Giải đáp thắc mắc các phần mềm: MapInfo, Vertical,' bắt đầu bởi hoangdiep, 10/8/12.

1. hoangdiep

hoangdiep Active Member

Chỗ mình làm nó chỉ có bản đồ UTM và VN 2000. Mình thấy trên mạng nói nhiều đến bản đồ F48 và hà nội 72, bạn nào chuyên về hệ tọa độ giải thích cho mình về 2 loại bản đồ đó với và cách khai báo nó trong Mapinfo với !
    Xin chân thành cảm ơn !

Last edited by a moderator: 13/8/12
    Tags:
  2. thanhluance

thanhluance Moderator

Về 2 hệ tọa độ VN2000 và HN72 thì bạn có thể tham khảo thông tin này:
    Trước năm 2000 HTĐ quốc gia Việt Nam là hệ HN-72. Đây là HTĐ được xác lập trên Elipxoid Kraxovski 1940, phép chiếu Gauss - Kriugher và hệ độ cao Hòn Dấu. Sau năm 2000 chúng ta sử dụng HTĐ quốc gia mới có tên là VN-2000. Đây là HTĐ được xác lập trdên Elipxoid WGS-84, phép chiếu UTM (Universal Transverse Mercator) và hệ độ cao Hòn Dấu.
    Theo mình biết các mảnh bản đồ dạng giống F48 mà bạn nói là bản đồ tỷ lệ 1:50 000 và thường là dạng hệ VN2000. Vì vậy nếu bạn có bản đồ hệ HN72 thì bạn đưa về cùng VN2000 hoặc UTM thì sẽ có bản đồ cùng hệ tọa độ.

Cách khai báo trong MapInfo, thì để khai báo được bạn phải có các thông số của hai hệ này. Hiện nay trên 4rum đã nhiều anh em post tài liệu 2hệ này. Bạn vào Please login or register to view links down cái này về rồi vào C:\Program Files\MapInfo\Professional mở file MAPINFOW.PRJ ra và copy các dòng trong file bạn mới down về vào đó là được.

Việc còn lại là bạn mở bản đồ hệ HN-72 và khai báo đúng HN-72 vùng đó rồi Save Copy As chọn sang hệ bạn muốn convert.