Nhờ mọi người giúp đưa bản đồ hệ UTM lên Google Earth để không bị lech tọa độ?

Thảo luận trong 'Giải đáp thắc mắc các phần mềm: MapInfo, Vertical,' bắt đầu bởi Top_TV, 15/8/12.

1. Top_TV

Top_TV Member

Mình có cái lớp bản đồ thể hiện vị trí cột KM của Phú Thọ nhưng đưa lên goolge maps thì bị lệch mất vài chục mét, bạn nào có cách khắc phục thì chỉ giúp mình với, cám ơn các bạn.
    PS/ hii mình đang cần gấp!

Các file đính kèm:

Tags:
  2. hoangdiep

hoangdiep Well-Known Member

Cái này thì nó còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố, vì thế nó không thể tuyệt đối được đâu, bạn tham khảo cái này nhé:

Các file đính kèm:

3. Top_TV

Top_TV Member

Cám ơn bạn nhé, nhưng cái này của bạn là file khác phải không? Cái của mình thì lại đánh số khác so với của bạn. Của mình là đánh theo chiều dài của tuyến đê trên tỉnh Phú Thọ. Bạn có Cách nào hay để hiệu chỉnh chỉ giúp mình với.

4. hoangdiep

Mình không đánh số mà tự phần mềm nó đánh thôi, vẫn là file của bạn đưa lên chứ mình thi k có, để mình xem lại xem sao !

Các file đính kèm:

Last edited by a moderator: 15/8/12
  5. Top_TV

Top_TV Member

Uhm cám ơn bạn, mình xem lại rồi vẫn là file đó. Bạn có thể share cho mình cách hiệu chỉnh không. Tks.

6. hoangdiep

À ! đơn giản là hệ tọa độ trên google nó dùng WGS84 thôi !

7. Top_TV

Top_TV Member

Bạn cho mình hỏi bạn dùng phần mềm nào để chuyển hệ tọa độ và phần mềm nào để convert. Mình thì dùng mapinfo save as sang WGS 84 rồi dùng Global mapper chuyển sang dạng kmz mà vẫn lệch.
    Đây là file mình chuyển.

Các file đính kèm:

8. lazysking

lazysking New Member

Mình nghĩ GE cũng hỗ trợ VN2000 đó chứ Hoangdiep, mình thử đưa bản đồ địa phương mình làm hệ toạ độ VN 2000, sau đó chuyển lên GE trúng phóc.

9. hoangdiep

Khà ...khà... cái này mình học mót được nhờ bạn NINOMAX và bạn Lương Hữu Nghị thôi chứ cái này thì mình gà lắm. Trên Google Earth nó dùng WGS84 còn nếu cái VN 2000 của bạn mà nó chuyển lên mà vẫn chuẩn thì có thể có hai lý do:
    1 - Bản đồ Vn2000 của bạn xây dưng không chuẩn, vì thực chất VN2000 = WGS84 + 7 thông số của BTNMT
    2 - Có thể tại địa phương bạn ảnh google không chuẩn lắm nên nó mới trùng được, mình đọc tài liệu của một phần mềm down ảnh google nó nói rằng ảnh của google có những vị trí là chính xác, nhưng cũng có những vị trí có thể sai số 20 m thậm chí 100 m.
    Trên thực tế mình cũng thấy rằng khi chuyển bản đồ tỉnh này lên GE thì trùng, nhưng tỉnh khác thì lại không trùng. Kiến thức về HTD của mình rất kém bạn nào có chém thì nương tay chút nhé !

---------- Post added at 04:43 PM ---------- Previous post was at 04:39 PM ----------

Bạn save as là không ổn rồi, vì việc save as theo mình thực chất là gán tọa độ cũ lên hệ tọa độ mới thôi, chứ không phải là chuyển hệ tọa độ. Để chuyển hệ tọa độ mình thấy có nhiều phần mềm làm được như Fme, arcgis, Global mapper, maptran...

10. NCC

NCC Super Moderators

Nghề nghiệp:
    IT-GIS-GPS
    Web:
    Bác xem cái náy có xài được không?
    Please login or register to view links

11. Top_TV

Top_TV Member

Cái này bác HoangDiep da chuyen giup em, chỉ còn lệch một chút thôi. Cái của bác NCC thì cũng giống của em, bị lệch rất nhiều. Chưa biết bác HoangDiep đã xử lý thế nào thôi ạ.

12. hoangdiep

Bản đồ google không phải vị trí nào cũng chuẩn, vì vậy nếu bạn thấy còn bị lệch chút ít thì bạn có thể địn vị lại 3 - 4 điểm trên google sau đó đăng ký lại phai của bạn là OK thôi. Chỉ có bạn mới biết như thế nào là chuẩn còn mình thì chỉ làm theo bản năng thôi, còn hệ số điều chỉnh làm sao cho đúng ý bạn thì bạn chịu khó xử lý vậy !

13. phunghuuthu

phunghuuthu New Member

Mình cũng trong tình trạng đó, có thể chỉ cho mình cách không! vì mình up len GE toàn bị lệch 200m