Nội suy địa hình đáy sông - Có ai có kinh nghiệm không??? Share share share!

Thảo luận trong 'Software - Không trao đổi tại đây' bắt đầu bởi hgtuan1989, 8/11/11.

1. hgtuan1989

hgtuan1989 Member

Nghề nghiệp:
    Chuyên viên tư vấn môi trường!
    Hiện nay mình đang làm về nội suy địa hình đáy sông, đã có dữ liệu về địa hình. Tuy nhiên, mặt cắt lại khá ít dẫn đến việc nội suy lòng sông chưa được tốt. 25 cái trên đoạn sông 10 km....Mình dùng phần mềm surfer để chạy....Có ai có kinh nghiệm về việc này chưa...có thể chia sẻ thêm 1 chút cho mình với...hiện nay mình đang học hỏi thêm ở lĩnh vực này! Hi vong được mọi người giúp đỡ nhìu nhìu.......Thanks....:D

Tags:
  2. only_giving

only_giving New Member

Mình cũng thường làm về phần này. Nhưng chủ yếu vẫn dùng suffer.. đôi khi kiểm tra lại bằng Vertical mapper. Cảm thấy cũng tương đối rồi. Không biết bạn làm thế nào mà suy nghĩ là chưa chính xác.

Hy vọng có được sự chia sẽ của những ai rõ về lĩnh vực này

3. hgtuan1989

hgtuan1989 Member

Nghề nghiệp:
    Nếu là nội suy địa hình thì rất dễ rùi...nhg vấn đề ở đây là đáy sông. Nếu có quá ít dữ liệu thì nội suy rất khó. Hiện tại, mình đã giải quyết được vấn đề rồi....mình dùng thêm 1 phần mềm hỗ trợ nội suy mặt cắt từ những mặt cắt đã có! Kết quả cũng khá tốt...

4. luannguyen

luannguyen New Member

Bạn dùng phần mềm hỗ trợ nào thế chia sẻ cho mọi người biết đi.
    Thanks!

5. hgtuan1989

hgtuan1989 Member

Nghề nghiệp:
    Đây là phần mềm tự lập trình bạn, từ những mặt cắt cho trước mình sẽ tạo ra những mặt cắt đồng dạng với nó tùy theo khoảng cách và bề rộng. Có thể nói đây chỉ là 1 biện pháp chữa cháy thôi...:) Vì lý do bản quyền của tác giả. Mình không thể share cho mọi người được...mong bạn thông cảm!

Last edited by a moderator: 10/2/12
  6. Manta_Thanh

Manta_Thanh Moderator

Lúc đọc cái tiêu đề, tưởng đằng ấy sẽ share bí kíp này cho mọi người tham khảo rồi chứ. buồn quá. Nói ra cho mọi người thèm ko à. chậc

7. phongtnnm

phongtnnm Member

Để nội suy mặt cắt bạn có thể sử dụng modul Mike 11 trong bộ MikeDHI, mềnh đã thử nhưng để áp dụng cho nội suy bình đồ đáy sông thì không hợp lý vì độ rộng lòng sông khác nhau

8. thanhluance

thanhluance Moderator

Hiện nay mọi người vẫn dùng Mike 11 để xử lý vấn đề này thôi bạn ạ. Trên Mike 11 Gis sẽ giúp bạn nội suy lòng sông trên cơ sở dữ liệu các mặt cắt đó, nó sẽ tự động chạy cho bạn. Còn bạn phongtnnm có nói về độ rộng lòng sông. Đúng là độ rộng lòng sông khác nhau, nhưng về nguyên lý các mặt cắt họ thường đo sang chân đê 2 bên sông, nên độ rộng mặt cắt cơ bản đảm bảo, việc nội suy chỉ tương đối. Nếu bạn muốn nó đúng theo địa hình sông tự nhiên theo mình bạn nên dùng chức năng nội suy theo polyline sau khi đã có lòng sông từ Mike 11 GIS.
    Chúc các bạn thành công.

9. hgtuan1989

hgtuan1989 Member

Nghề nghiệp:
    Cảm ơn a thanhluance! Hiện nay theo tình hình chung ở VN mình thì dữ liệu mặt cắt sông ở nhiều đề tài có thể nói là rất ít. Về phương pháp thì em đã hiểu. Nhưng chắc anh đã làm nhiều về cái này rồi, anh có kinh nghiệm gì để khắc phục tình trạng mặt cắt thiếu nhưng vẫn đảm bảo nội suy lòng sông cho ra kết quả hợp lý không anh? :-(||>

10. thanhluance

thanhluance Moderator

Về mặt cắt sông của các đề tài dự án thì ít cũng không hẳn thế đâu em. Cho đến nay gần như các sông lớn, chính của Việt nam đều có các dự án đo đạc bình đồ, hoặc măt cắt. Hàng năm vẫn có các dự án đo đạc phục vụ với các mục tiêu khác nhau, có thể họ không đo hết sông mà chỉ đo một đoạn. Nhưng nhìn chung, trên hệ thống các sông chính đều đã có đủ mặt cắt để tính toán, nhất là tính toán thủy lực. Tuy nhiên, trong phạm vi nào đó có thể mình hoặc các bạn chưa biết hết được những con sông đó đã có những dự án đo đạc nào, dữ liệu mặt cắt, bình đồ tỷ lệ, khoảng cách và số lượng bao nhiêu.
    Thế nên, nếu bạn cần tài liệu nào để bổ sung cho nghiên cứu, tính toán của bạn có thể đưa lên đây biết đâu ACE có thể giúp bạn.
    Về việc nội suy lòng sông cho kết quả hợp lý, mình cũng chỉ làm một số cái thôi, và toàn xuất mặt cắt ra chứ xuất ngược lại thì rất ít, do đề tài, dự án để thực hiện bao giờ cũng dự toán kinh phí đo đạc bổ sung. Nên kinh nghiệm chắc cũng chưa nhiều bằng một số anh em khác. Nhưng theo mình để hợp lý hóa trong phạm vi có thể với việc nội suy lòng thì vẫn sử dụng nguyên tắc mình đã nói. Tuy nhiên ở những sông có chiều dài lớn, số mặt cắt hạn chế, thì bạn cần thêm các điểm độ sâu dọc sông cũng như ở các bãi, bờ, đê hai bên.
    Để có các dữ liệu này bạn cần đến một số nguồn như DEM, bản đồ địa hình (Cục bản đồ),......Bạn buộc phải số lại các dữ liệu từ nhiều nguồn để có được các điểm độ sâu (cao độ) bổ sung vào địa hình đã nội suy, sau đó nội suy tiếp với những điểm này.

Mình nghĩ đây chỉ là một cách tổng hợp nhất mà bạn có thể làm đươc. Còn độ chính xác đến đâu thì không ai dám chắc được nếu không có bình đồ đo đạc với tỷ lệ (1:5000, 1:2000)...để so sánh.

Hy vọng AE trong diễn đàn còn cách nào khác để chia sẻ với bạn hgtuan1989.
    P/s: Bạn nên gửi lên diễn đàn này đoạn sông mà bạn nghiên cứu, có thể anh em sẽ giúp bạn được bình đồ thay vì phải nội suy.

11. hgtuan1989

hgtuan1989 Member

Nghề nghiệp:
    hihi! Khâu tổng hợp và quản lý tài liệu, dữ liệu ở Việt Nam mình còn kém lắm. Ông nào cũng giữ khư khư cho mình chả biết để làm gì! :D
    Tks anh nhé! Cái này em làm năm ngoái rồi. Em chỉ nội suy địa hình lòng sông sau đó ghép với bản đồ địa hình cho ra sản phẩm thôi. Chứ không chạy mô hình thuỷ lực.:)>-
    PS: Có vẻ anh khá rành về mảng mô hình. Hiện nay diễn đàn mình vẫn chưa có mạnh thường quân nào phát triển cái này cả. Hy vọng anh sẽ đóng góp nhiều bài hay, chia sẻ kinh nghiệm về mô hình để mọi người học hỏi với ạ. Một lần nữa cám ơn anh! \:D/

12. thanhluance

thanhluance Moderator

Đúng là về cơ sở dữ liệu VN mình nhiều ông giữ lắm. Có khi chẳng làm gì nhưng cứ giữ. Mình làm nhiều về địa hình, mô hình nên cũng gặp chuyện này thường xuyên. :)
    Cảm ơn bạn đã quá khen. Rất vui vì bạn đã gửi thắc mắc lên diễn đàn để anh em cùng chia sẻ kinh nghiệm.
    Về mô hình thì mình là dân biển nên các mô hình 2D về thủy động lực gần như mình đã qua sử dụng, còn một chiều trong hệ thống sông thì mình chủ yếu dùng của bộ Mike.
    Cũng hy vọng anh em nào có thắc mắc, khó khăn hay muốn hợp tác cứ post lên diễn đàn để anh em cùng chia sẻ và trao đổi.

13. phongtnnm

phongtnnm Member

Nội suy theo polyline là như ầo vậy, bạn chỉ cho mình với. mình hay phải làm món này mà mặt cắt thu thập được chẳng bao bao giờ theo đúng hình dạng sông trên bản đồ nền