Tạo kí hiệu mới trong ArcGIS 10

Thảo luận trong 'Giải đáp thắc mắc các phần mềm của ESRI' bắt đầu bởi oasis ufo, 4/5/12.

1. oasis ufo

oasis ufo New Member

Chào cả nhà. Các bác cho em hỏi có cách nào hoặc tool gì đó tạo mới được một kí hiệu trong Arcgis không ạ, (chẳng hạn các kí hiệu giống như trong bản đồ địa hình...), em thấy hay hay mà chưa tìm ra cái ứng dụng này. Các bác có ai biết chỉ cho em với.

Tags:
  2. caydudo

caydudo New Member

cái này khó lắm chẳng ai biết đâu bạn ah`

3. gem1101

gem1101 Member

= :-Bcái này hơi khó, mọi người chưa tìm ra :))

4. oasis ufo

oasis ufo New Member

Khó mới vào đây tìm cao thủ hi vọng được chỉ giáo vài chiêu mà O:)

5. iGIS08

iGIS08 New Member

Không rõ Oasis muốn tạo symbol như thế nào. ArcGIS cho phép người dùng tạo một symbol mới bằng cách mở hộp thoại Symbol Selector, chọn Edit Symbol. Trong hộp thoại Symbol Property Editor, em có thể tạo một symbol mới bằng cách kết hợp nhiều ký tự khác nhau theo lớp. Ngoài ra, một icon (hoặc hình ảnh) dạng Bitmaps hoặc Enhanced Matafile cũng có thể đọc vào để làm symbol. Dĩ nhiên một khi đã là symbol thì kích thước của nó có thể thay đổi tùy theo thuộc tính như bình thường.

Nếu em muốn dùng ArcGIS để làm một bản đồ địa mạo sử dụng ký hiệu của Raisz thì đúng là khó. Anh chưa thấy ai dùng ArcGIS để làm.

6. oasis ufo

oasis ufo New Member

Anh iGIS08 đã từng biên tập bản đồ địa hình trên Microstation chưa ạ? Hoặc nếu không chắc anh cũng biết bộ kí hiệu trong đó phải không ạ? Ý em là em muốn tạo các kí hiệu như trong bản đồ địa hình (theo quy định của Bộ TN&MT). Giả sử em muốn tạo một kí hiệu cây độc lập (dạng điểm) thì có thể làm được không anh?[- Cách làm của anh em đã từng làm rồi, em thiết kế với kí hiệu ranh giới trong bản đồ hành chính hoặc kí hiệu trong bản đồ sử dụng đất..., còn kí hiệu trong Bản đồ địa hình thì quả thật là em chưa tạo được.

Còn bản đồ địa mạo với kí hiệu Raisz gì đó thì em không biết đâu ạ, em dân Trắc địa 3 que 1 mắt chính hiệu luôn! :)>-

7. vuminhtuan

vuminhtuan Administrator Thành viên BQT

Hihi cái này ArcGIS làm được các bạn ah.

Để dành để hôm Off hướng dẫn cho mọi người luôn.

8. gem1101

gem1101 Member

.... thày giáo e dạy ở trường hay có câu này :D, chị oa si su fo ko lo tìm nữa nhé :)

9. tuhocgis

tuhocgis New Member

pó tay với các bác của diễn đàn này luôn. Biết mà không nói lại còn phải này nọ, có người còn bảo phỉa mất tiền mới chỉ cho. chán.

10. Geomatic_1402

Geomatic_1402 New Member

Nghề nghiệp:
    Sinh viên
    bạn nói thế không đúng rùi
    còn vấn đề của bạn mình cũng không nắm được nhiều lắm
    mình không biết là có tool hỗ trợ không nhưng bình thường mình vẫn vào Property tự biên tập kí hiệu
    khi bạn cần 1 kí hiêu, chọn kí hiệu tương tự rùi tiến hành biên tập về dạng chuẩn

11. ninomax

ninomax Moderator

Bạn chỉ tên người đòi tiền bạn đi, nhóm quản lý sẽ có biện pháp xử lý.
    Trước khi học cái này, bạn nên học lại văn hóa ứng xử cái đã.

12. iGIS08

iGIS08 New Member

Oasis, anh có khi còn mù mờ trắc địa hơn là em.

Ký hiệu dạng điểm thì thật ra là ký tự trong một bảng font chữ. Do đó, nếu em có thể tạo một bảng font chữ bao gồm tất cả các ký hiệu cần thiết thì có thể dùng làm ký hiệu trong ArcGIS. Tạo font chữ thì anh nghĩ không khó vì có các phần mềm tạo font chữ. Em thử search tìm phần mềm này trên mạng xem.

Ngoài ra, em có thể lấy một hình ảnh BMP phù hợp rồi sử dụng làm ký hiệu. Các bạn sinh viên của anh thì thường làm như vậy vì nó đơn giản hơn. Nếu em sử dụng ảnh BMP làm ký hiệu thì có thể xóa nền của hình bằng cách chọn màu cần xóa ở dòng Transparent Color.

13. gem1101

gem1101 Member

ko phải đâu anh à, e nghĩ một quy trình thao tác dài thì đợi offline hướng dẫn cũng là một kiểu share hay mà. Còn nếu a xin dữ liệu hay công nghệ người ta mất công sức, tiền bạc tìm hiểu, xây dựng thì a phải mất tiền, nhưng e nghĩ đấy là cái trao đổi cá nhân giữa a và họ, chẳng liên quan gì đến diễn đàn cả, hi vọng không có chuyện tiêu cực và không có suy nghĩ tiêu cực ở đây

---------- Post added at 08:30 AM ---------- Previous post was at 08:28 AM ----------

hehe, dùng FontCreator, giống như ngày xưa làm SuperGis, vẽ toét mắt, hìhi. nhưng nó không phải cách tối ưu đâu c ạ. e chỉ chợt nhớ lại ngày xưa thôi,

14. oasis ufo

oasis ufo New Member

Anh vuminhtuan ơi, theo em được biết thì buổi Off sẽ diễn ra cuối tháng 5, hơn nữa tổ chức tại TPHCM (đúng không anh?); mà em thì lại ở đầu kia của Tổ quốc cơ :-(||>. Sợ rằng đợi đến hôm đó thì, nước xa không cứu được lửa gần, xa thế em cũng không tham gia buổi Off được. Mong anh chỉ giáo tại đây cho em được không ạ

15. tuhocgis

tuhocgis New Member

Vâng em sai rồi. Em đi học lại văn hóa ứng xử ngay đây. Mong rằng mọi người cũng làm điều tương tự đối với em. Cám ơn bác

16. NguyenTuan

NguyenTuan Member

Bạn nên chỉ rõ người chứ đừng mang cá nhân ai đó để nhận xét tập thể. Diễn đàn lập để chia sẻ và giúp đỡ nhau thôi. Đôi lời góp ý.

17. gem1101

gem1101 Member

. hì hì. chị ấy cần ngay như vậy a Tuấn có đồng ý giúp lấy nước ở HCM đi dập lửa Hà Nội ko kìa. e cũng tò mò theo dõi topic này

18. vuminhtuan

vuminhtuan Administrator Thành viên BQT

Hihi Hôm đó sẽ quay Video và gửi trực tiếp trên diễn đàn. Nếu các bác nào muốn xem trực tiếp luôn thì gửi nick SKYPE mình sẽ thấy trực tiếp luôn.

---------- Post added at 11:23 AM ---------- Previous post was at 11:15 AM ----------

Hix, mình muốn tăng tính hấp ãẫn của buổi Off nên mới làm như vậy. Còn nếu bạn chỉ được ai trong diễn đàn làm tiền BQT sẽ xử lý ngay.

Diễn đàn này chỉ là nơi học tập, không thương mại cá nhân. Ai có tính như vậy nên rời khỏi diễn đàn trước khi bị chỉ đích danh.

19. gem1101

gem1101 Member

chị oa si su fo oai, e :-(||>:-(||>:-(||>:-(||>:-(||>:-(||>:-(||>:-(||>:-(||>, =)), cố gắng tự tìm vậy nếu chị cần gấp , he he he

20. gem1101

gem1101 Member

e sẽ đợi đến hôm đấy, e lập nick skype đã, vấn đề này e chỉ thấy thông thường người ta import bộ font của phần mềm khác hoặc dạng ảnh, hoặc sử dụng các phần mềm tạo font như a igis08 nói, còn có thể tự thiết kế được những ký hiệu khó như thế trong arcgis thì đúng là e chưa thấy, hihi, cảm ơn a trước nhé. Diễn đàn thật bổ ích :X