Thi chứng chỉ ArcGIS của Esri

Thảo luận trong 'Giải đáp thắc mắc các phần mềm của ESRI' bắt đầu bởi gem1101, 20/3/12.

1. gem1101

gem1101 Member

Anh chị nào đã từng thi lấy chứng chỉ của bên Esri cho e xin ít kinh nghiệm cũng như dạng thi với

Tags:
  2. ninomax

ninomax Moderator

4 năm trước có thi 1 course: Thi theo hình thức trắc nghiệm, câu hỏi bằng tiếng Anh, chọn ra câu trả lời đúng nhất (tức là có cả câu gần đúng tới 80-90%). Cho mở sách mở vở thoải mái =))). Thi xong lấy bằng về treo cho đẹp :-|

3. nt2008

nt2008 New Member

Kinh nghiệm là đến ESRI Vietnam học thì cơ đỗ sẽ cao hơn đó. ;)) Ngày xưa cty cho đi học, học phí 50$/2 ngày. Hối đó họ mới dạy nên muốn thu hút thì phải, cho ăn trưa tẹt tèn ten. :D Dưng mà lấy cái bằng đó cũng chẳng để làm gì, vì nó ghi tên bạn gắn với cái công ty bạn làm, oái oăm nữa là bằng 9.x, giờ ArcGIS toàn 10.x rồi nên giờ cũng vô giá trị. :D Nhưng chắc bây giờ là phát bằng 10.x

Bổ sung: câu hỏi thì có 2 kiểu. Kiểu lý thuyết thì nói chung là hỏi về sử dụng ArcGIS. Ví dụ khi mở bản đồ thấy layer có dấu chấm than màu đỏ thì: a. Sai phép chiếu; b. Sai đường dẫn dữ liệu; c. bla bla... Còn có kiểu phải thực hành nữa, nên mỗi người phải có máy tính đã cái ArcGIS khi làm bài để trả lời câu nó hỏi về giao diện phần mềm, có câu nó cho dữ liệu thực hành rồi hỏi chiều dài của đoạn này trên phép chiếu ABC gì đó là bao nhiêu. Đại loại như vậy. :D

4. vuminhtuan

vuminhtuan Administrator Thành viên BQT

Hix cái này mình cũng học rồi, lúc đó ra có cafe với bác Thanh (ko biết Thanh còn nhớ ko, cafe gần DH BK HN). Ai cần sách học cái đó mình sẽ cho mượn photo về xem. Nhìn chung sách này hướng dẫn khá căn bản.

5. anhtaic2

anhtaic2 New Member

Anh ơi, em cũng mún thi Arcgis nhưng em chưa biết thi ở đâu? với lại em tự học không ak, nếu có tài liệu ôn thi, anh cho em với, cảm ơn anh nhiều.

6. vuminhtuan

vuminhtuan Administrator Thành viên BQT

Lúc đó mình thi không có thực hành gì cả, chỉ có trắc nghiệm thôi. Các bạn nào có bằng này thì được phép đi dạy cho ESRI (thời hạn 1 năm) chứ không phải chứng chỉ thông thường đâu.
    Không biết các bác phải học theo chương trình đó không. Lúc đó mình đi học do bên mình là khách hàng của ESRI nên không tốn chi phí.

7. gem1101

gem1101 Member

Đúng rồi ạ, lấy chứng chỉ thì mới dc phép đào tạo hay là những việc khác. Hic.

8. ninomax

ninomax Moderator

Thi để lấy chứng chỉ đi dạy lại là cấp độ thi khác, cách thi chắc chẳng khác nhau là mấy nhưng chỉ khác về độ khó 1 chút.
    Cái chứng chỉ này dùng đi đấu thấu hay khoe là chính chứ nó chẳng chứng minh được người đó có dùng ArcGIS chuyên nghiệp hay không. Đó là một cách kiếm tiền của ESRI, he he

9. ninhbinhquetoi

ninhbinhquetoi New Member

Các bác pro có tài liệu gì hay trong quá trình các bác được học về Arcgis thì chia sẻ cho anh em diễn đàn với. Chắc với mỗi người thì cũng chỉ cần biết để công việc mình thuận lợi chứ thì lấy chứng chỉ thì cũng tốt kém lắm. ^^