Tính toán thống kê trong ArcGIS

Thảo luận trong 'Giải đáp thắc mắc các phần mềm: ArcGIS, ArcView 3.' bắt đầu bởi fienfien, 31/8/12.

1. fienfien

fienfien New Member

Diễn đàn cho mình hỏi một vấn đề:
    Trước hết mình có: - Bản đồ các tỉnh (dạng Polygon)
    - Bản đồ phân bố đất, nằm trên địa phận nhiều tinh (giả sử VD minh hoạ có 2 loại đất: 1 đỏ, 1 xanh)

Hỏi: giờ làm sao để thống kê đuợc xem: - các tỉnh có chứa đất màu đỏ, và đất màu xanh,
    - và diện tích của từng loại đất đó ứng với từng tỉnh?
    (Nếu dùng theo cách thủ công là cắt lớp đất theo ranh giới các tỉnh rồi cộng lại thì rất lâu và ko chuyên nghiệp)
    Bài toán này tính toán thống kê trực tiếp Vector hay phải chuyển sang dữ liệu dạng Raster.

Tags:
  2. minhvuql

minhvuql Member

Dùng chức năng Clip trên arcgis rồi dùng tiếp Select by attribute là ok
    Nhanh gọn.

3. asuspanda

asuspanda Member

Nghề nghiệp:
    Student
    Ngoài cách của Minhvuql thì, Trong Arcgis có tools Zonal dùng để thông kê theo vùng đó, bạn làm thử nhé. Hoặc bạn dùng toosl phụ khác với mục dích là: Polygon in polygon Analysis. Đơn kể đó là tools Hawth's Tools.
    Ngoài các cách trên thì mình thấy dùng các chức năng split, clip, Area...cũng đủ làm điều này kể cả trong Arcgis và trong Mapinfo. Tất nhiên như vậy cũng không phải thủ công như bạn nghĩ đâu.
    1. Dùng lớp đất clip lớp hành chính, bạn sẽ được các tỉnh chứa lớp đất đó
    2. Dùng lớp hành chính đó split lớp đất bạn sẽ được diện tích từng loại đất đó ứng với từng tỉnh.
    Sử dụng cách nào là tùy bạn.
    Nếu muốn chuyên nghiệp hơn ESRI và Pitney Bowes bạn có thể viết code chạy chương trình thông kê như ý muốn.
    Bạn nhớ chia sẻ code đó cho GISVN với nhé. :D

Last edited by a moderator: 1/9/12