Tracking đường đi của máy thu GPS trên Mapinfo

Thảo luận trong 'Giải đáp thắc mắc về Trắc địa và Bản đồ' bắt đầu bởi shinnosuke77, 11/5/12.

1. shinnosuke77

shinnosuke77 New Member

Em đang làm 1 project C#, để hiển thị thông tin của máy thu GPS lên Mapinfo (tức là muốn cho con máy thu GPS của mình chạy đến đâu thì nó sẽ hiện luôn trên bản đồ của mình - tracking đường đi ).
    ý tưởng của e thế này :
    Em có 1 file TAB (Mapinfo) đã gán vị trí tọa độ 4 điểm góc ảnh load vào Winform. File bản đồ này mình chia thành các pixel.Ví dụ 256x256....( mình xác định điểm ảnh này qua công thức tổng quát theo 2 trục x,y của tấm ảnh)
    Bây h khi mình cắm con GPS vào, nó sẽ hiện tọa độ nên và mình đánh dấu tọa độ của nó lên bản đồ bằng 1 chấm đỏ ( tọa độ của nó sẽ nằm trong 1 pixel nào đó).
    Khi mình di chuyển con GPS, tọa độ của nó sẽ thay đổi -> chấm đỏ di chuyển sang 1 pixel khác... cứ như vậy mình dùng lệnh line nối các điểm chấm đỏ ấy lại, sẽ ra đường đi của con GPS hiện trên bản đồ.

Đó là ý tưởng của em. Các anh tư vấn cho em với nhé, nếu có tài liệu hoặc code thì rất hay.
    Thanks!

Tags:
  2. Amind1010

Amind1010 New Member

Ý tưởng rất hay đó.
    Chúc bạn thành công.Làm xong post lên để anh em tham khảo và học hỏi nhé.

3. shinnosuke77

shinnosuke77 New Member

Đó mới là ý tưởng của em, vì e học Viễn thông nên ko được học qua C#. Cần các a giúp ạ.

4. shinnosuke77

shinnosuke77 New Member

Các anh giúp em với ạ...:(

5. thinhtt

thinhtt New Member

Mình cũng định làm kiểu kiểu như bạn mà trên website. Mà vẫn chưa biết làm ntn. Bạn dùng thiết bị Gps nào vậy. Mình định làm mà vẫn chưa biết chọn mua thiết bị ntn nữa :(

6. ko_ni_chi

ko_ni_chi New Member

Nghề nghiệp:
    Môi trường
    Nhiều phần mềm GIS cho phép người dùng xây dựng các ứng dụng riêng như
    - Arcgis bạn có thể dùng Arcengine để lập trình C# có thể kết hợp thêm CSDL SQL bạn có thể tham khảo Please login or register to view links- Với Mapinfo bạn có thể dùng Mapxtreme Please login or register to view links
    Hoặc bạn có thể dùng các phần mềm mã nguồn mỡ như Dotspatial Please login or register to view links. Mapwindow GIS Please login or register to view links ....
    Tùy khả năng và nhu cầu bạn có thể chọn cái nào thích hợp, quan trọng là cách lấy dữ liệu từ GPS thế nào

Last edited by a moderator: 23/6/12
  7. pashoang

pashoang New Member

1 giai phap don gian + hieu qua:
    ProA: chuong trinh tren VB doc pos GPS roi ban vao Mapinfo
    ProB: dung mapbasic code chuong trinh chay trong mapinfo de nhan tin tu ProA va show len map, gps chay toi dau map chay toi do

have fun :)