Trích xuất dữ liệu địa hình trong Mapinfo

Thảo luận trong 'Giải đáp thắc mắc các phần mềm: ArcGIS, ArcView 3.' bắt đầu bởi bebop210, 19/7/12.

1. bebop210

bebop210 Member

Tình hình là em có bản đồ địa hình dạng Mapinfo. Em muốn trích xuất dữ liệu địa hình ra dạng *txt để sử dụng (Trích xuất cả tọa độ và độ cao) nhưng em ko biết làm thế nào cả. Mong các bác giúp đỡ em với ạ!
    Ghi chú: Em ko thạo Mapinfo lắm đâu ạ!

Tags:
  2. thanhluance

thanhluance Moderator

Bạn cần cho mọi người biết dạng bản đồ địa hình của bạn là: điểm địa hình (X,Y,Z) hay DEM địa hình or khác.

Nếu là điểm bạn vào: Table > Export> chọn đuôi xuất ra là: Delimited ASCII (*.txt). Đúng yêu cầu của bạn nhé.
    Nếu là DEM bạn dùng Tool Vertical Mapper và làm như sau: Vào hộp công cụ của VM Tools> Export> ASCII point export

Chúc thành công.

3. CaibongQT

CaibongQT New Member

Chào các anh chị em trong diễn đàn. Em có một bản đồ địa hình (mapinfo) tỷ lệ 1/10.000., các đường đồng mức trong bản đồ không có thuộc tính độ cao. Em muốn chuyển xuất các đường đồng mức thành tập hợp các điểm tương ứng kinh độ, vĩ độ ở dang .txt được không, nhờ các anh chị chỉ bảo dùm em! thank! chúc sức khỏe và thành công!

4. minhvuql

minhvuql Member

Dùng Vertical Mapper 3.1 là ok.

5. hoangdiep

hoangdiep Well-Known Member

Bạn muốn trích xuất thì việc đầu tiên cần phải biết là liệu trong lớp địa hình đó của bạn có thông tin gì không thì mới trích xuất được chứ !

---------- Post added at 11:48 AM ---------- Previous post was at 11:44 AM ----------

Cái này thì hoàn toàn có thể thực hiện được, nhưng chẳng để làm gì cả, vì sau khi trích xuất thì các điểm đó sẽ rất nhiều và muốn biết điểm đó ở đâu thì bạn phải cho hiện nhãn, bạn tham khảo file này xem có nên trích xuất không nhé, cái này mình làm thử cho một bạn ở diễn đàn khác:
    Please login or register to view linkss: Please login or register to view links

6. CaibongQT

CaibongQT New Member

Thank cac anh chi em!

---------- Post added at 02:24 PM ---------- Previous post was at 02:12 PM ----------

Chào bạn Hoàng Diệp!Tức là thế này, mìnhđang nghiên cứu để chạy bản đồ 3D trên Surfer, yêu cầu đầu vào của surfer là (X, Y, Z). Hiện tại mình có các bản đồ địa hình 1/10.000 mapinfo (xuất từ microstation sang) không có thông tin thuộc tính gì cả.Vì thế đây là bài toán ngược để ra X, Y, Z,sau đó nội suy ra đường đồng mức địa hình và 3D. cho mình hỏi:
    -Cách 1: Trích lục ra X, Y, Z từ lớp đường đồng mức có sẵn (.Tab) nhưng không có lớp thông tin thuộc tính để nội suy 3D
    - Cách 2: Chạy nội suy trực tiếp 3D từ lớp đường đồng mức có sẵn (.Tab) nhưng không có thông tin thuộc tính.
    Thank!

7. lamnguyen

lamnguyen New Member

Phần mềm vertical mapper

Bạn thử sử dụng phần mềm này thử.

8. minhvuql

minhvuql Member

Nếu vậy chú cứ xin dự liệu về làm chứ làm chi cho cực, xin thì tui cho. []==[]

9. hoangdiep

hoangdiep Well-Known Member

Cái này thì mình cũng chưa làm được, mình cũng đã đi hỏi nhiều nơi nhưng vẫn chưa tìm được câu trả lời !

10. ko_ni_chi

ko_ni_chi New Member

Nghề nghiệp:
    Môi trường
    Bạn muốn xây dựng DEM tất nhiên bản phải có giá trị độ cao cho đường đồng mức, nếu đường đồng mức chưa có giá trị độ cao thì bạn chịu khó nhập vào đi còn cách nhập thế nào cho nhanh thì trên diễn đàn có nhiều bài viết thảo luận vấn đề này rồi bạn chịu khó tìm lại

11. Manta_Thanh

Manta_Thanh Moderator

đây, toàn bộ những gì bạn yêu cầu.
    Please login or register to view links
    Please login or register to view links

cố gắng nghiên cứu nhé

12. phamthanhtu332

phamthanhtu332 New Member

Help me

Ai có kinh vĩ độ của các xã trên 63 tỉnh thành không? cho xin với, cafe cà pháo thì vô tư.
    Br,