Tự tương quan không gian (Spatia Autocorrelation)

Thảo luận trong 'Giải đáp thắc mắc trong Mô hình hóa' bắt đầu bởi maidinhcm, 19/11/12.

1. maidinhcm

maidinhcm New Member

Xin chào,
    Mình đang tìm hiểu về mối quan hệ tự tương quan trong không gian. Mình được biết mối quan hệ này tuân theo định luật địa lý Tobler, và dùng chĩ số Moran;s để đo mức độ tương quan này. Nhưng mình chưa hình dung ứng dụng của nó ra sao? Làm cách nào để thực hiện nó????
    Ai có tài liệu về vấn đề này, giúp mình với:-/

Tags:
  2. vuminhtuan

vuminhtuan Administrator Thành viên BQT

Bạn đã giải thích được đến vậy sao không thử tỉm tài liệu tiếng anh đi. Mấy cái này hầu như mình biết nó rất ít có tài liệu tiếng Việt.

3. maidinhcm

maidinhcm New Member

Cảm ơn anh Tuấn, em cũng đã đọc vài bài viết Tiếng Anh về vấn đề này rồi, nhưng em vẫn chưa hình dung được dữ liệu xây dựng nó như thế nào? HIện tượng nào trong không gian thị gọi là có quan hệ tự tương quan? Hic, anh có thể cho em một ví dụ để hình dung không ạ? Cảm ơn anh nhiều ^^

4. NguyenTuan

NguyenTuan Member

Đây là những tài liệu mình sưu tầm được về cách thành lập phương trình tương quan trong Arcgis bạn thử tham khảo xem giúp nhiều được không (Bao gồm có hướng dẫn, bài giảng và ví dụ về cách thiết lập phương trình tương quan trong Arcgis). Bạn chịu khó search trên google có rất nhiều tài liệu hay cho bạn học tập.
    Link download:
    Pass link download: vfu2.edu.vn

5. classic

classic New Member

Anh Tuấn cho em xin lại file cái tài liệu về tự tương quan không gian nha anh, link media hỏng rồi. em cám ơn anh.

---------- Post added at 04:56 PM ---------- Previous post was at 04:53 PM ----------

Anh Tuấn cho em xin lại file cái tài liệu về tự tương quan không gian nha anh, link media hỏng rồi. em cám ơn anh.

6. lnguyen1985

lnguyen1985 New Member

Hiểu nôm na thì spatial autocorrelation để kiểm tra phân bố theo không gian của sự kiện là random hay ko. ví dụ như có một trận dịch bệnh xảy ra, mỗi một ca phát bệnh được mô tả bởi 1 điểm. Khi run cái spatial autocorrelation thì nó sẽ cho ra thông số stats để trả lời là bệnh dịch có phân bố ngẫu nhiên không. Sau đó nếu không phải phân bố ngẫu nhiên thì sẽ có các phân tích khác để xem nó xảy ra ở đâu nhiều, ít...đại loại thế.