Tỷ lệ bản đồ của Dem

Thảo luận trong 'Giải đáp thắc mắc về Trắc địa và Bản đồ' bắt đầu bởi legend46v, 30/3/12.

1. legend46v

legend46v Member

Các bạn thân mến!
    Hiện nay trên mạng có rất nhiều cơ sở dữ liệu Dem (90m, 30m, 10m, ....)
    Khi mình tách các lớp ra riêng biệt (sông, lưu vực, ...) từ mô hình số hóa độ cao đó bằng các phần mềm chuyên dụng thì
    các lớp bản đồ hiển thị này có tỷ lệ bản đồ như thế nào?
    Nó có cái khó là:
    ví dụ việc chi tiết của tỷ lệ bản đồ phụ thuộc vào khoảng cao đều giữa các đường đồng mức. Theo đó bản đồ tỷ lệ 1:10.000 thì khoảng cao này là 10m, 1:25.000 là 20m, .... nhưng;
    về dữ liệu Dem thì mình chưa hiểu là khoảng cao 90m tương đương Dem 90m hay là khoảng cách chụp cách bề mặt trái đất 90m?

Bạn nào biết chia sẻ giúp mình nha!
    Tks!

Mr. Tuấn: Nghiêm cấm đặt câu hỏi trùng nhau hoặc tương đương tại các box khác nhau. Nhắc nhở lần 1.

Tags:
  2. nt2008

nt2008 New Member

Bạn hơi nhầm lẫn một chút! Các thông số 90m, 30m, 10m cho mô hình số độ cao dữ liệu raster mà bạn vẫn download từ các nguồn SRTM hoặc ASTER là độ phân giải của ảnh. Có nghĩa mỗi pixel điểm ảnh sẽ có kích thước là 90m, 30m hoặc 10m. Mỗi pixel này được gán cho một giá trị độ cao, vì vậy dem có kích thước pixel nhỏ thì càng chi tiết và chính xác hơn.

Ví dụ trong mô tả của DEM ASTER: Đăng kí hoặc đăng nhập để xem link

Độ chính xác của DEM ASTER về độ cao (DEM accuracy (stdev)) là 7-14m.

3. asuspanda

asuspanda New Member

Nghề nghiệp:
    Student
    Cái này hay nè. Bác dùng phần mêm chuyên dụng gì mà hay thế, chia sẻ chút ít cho ae diễn đàn học hỏi được không?.
    Còn DEM 90m (90mX90m) hay DEM 30m ( 30mX30m) , 30 và 60 đó là Cellsize của DEM hay còn gọi là độ phân giải của DEM đó bác.
    DEM này là 20mX20m.
    Khi Zoom lên ta sẽ thấy mỗi pixel 20mx20m
    \:D/

Last edited by a moderator: 30/3/12
  4. legend46v

legend46v Member

Cảm ơn vì câu trả lời của bạn.
    Thật ra thì mình cũng bít những điều bạn nói nhưng ý mình khác:
    tức là từ raster mình chuyển qua vector (điểm, đường, vùng) riêng biệt, thì lúc này nó có tỷ lệ bản đồ theo kiểu giống như bản đồ địa hình ý!
    Mình muốn biết là để nguyên bản và chuyển qua từ Dem 90m, 30m, 10m, .... có tỷ lệ như thế nào? ^_^

---------- Post added at 02:14 PM ---------- Previous post was at 02:11 PM ----------
    "Cái này hay nè. Bác dùng phần mêm chuyên dụng gì mà hay thế, chia sẻ chút ít cho ae diễn đàn học hỏi được không?.
    Còn DEM 90m (90mX90m) hay DEM 30m ( 30mX30m) , 30 và 60 đó là Cellsize của DEM hay còn gọi là độ phân giải của DEM đó bác.
    DEM này là 20mX20m."

Mình chỉ dùng các chức năng mở rộng của các phần mềm Arcview và Arcgis thôi bạn ah!

Last edited by a moderator: 30/3/12
  5. Manta_Thanh

Manta_Thanh Moderator

bạn thân mến. độ cao chụp bức ảnh đó # độ phân giải của ảnh # tỉ lệ bản đồ của ảnh.
    Khi bạn có một bản đồ, thì bạn muốn in bản đồ đó ở tỉ lệ bao nhiêu thì tùy bạn chỉnh.

6. legend46v

legend46v Member

Thnks các bạn!
    Mình đã hiểu và làm được rùi. hihi
    Chúc mọi người giỗ tổ vui vẻ!

7. lepetitchu04

lepetitchu04 Member

Nghề nghiệp:
    culi
    không phải cứ có bản đồ số thì muốn in bản đồ ở tỉ lệ bao nhiêu cũng được như bạn Thanh nói đâu. tỉ lệ bản đồ xuất ra phụ thuộc vào mức độ chi tiết của đối tượng trên bản đồ & độ chính xác của bản đồ nữa. ví dụ bản đồ yêu cầu độ chính xác 0.5 mm, với cell size của lớp raster bạn có là 30m, thì có thể tính nhanh tỉ lệ = 0.5mm / 30m = 1/60000 trở xuống.

8. legend46v

legend46v Member

OK! Bạn nói rất chuẩn. Bạn có thể giải thích cho mình mấy điều sau được không:
    1. độ chính xác 0.5mm mà bạn hiểu là như thế nào?
    2. Giả sử mình có cell size của lớp raster là 90m, mình có thể xuất bản đồ tỷ lệ 1:50.000 được không và làm thế nào để có được tỷ lệ này?
    cảm ơn!
    ..................
    Nhân tiện các bạn cho mình hỏi: Mình muốn theo học các lớp dạy Arcview và Arcgis cơ bản, nâng cao, chuyên sâu thì học tại trung tâm nào ở Tp.hcm. Mình có biết ở trường đại học Bách Khoa dạy nhưng mà chờ dài cổ quá!

Last edited by a moderator: 6/4/12
  9. Manta_Thanh

Manta_Thanh Moderator

mình nhớ đâu có nói tới phần chi tiết đâu nhỉ.
    ví như bạn có một bản đồ của một tỉnh đi nhé.(rất chi tiết)
    Thì lúc đó bạn muốn in bản đồ ở tỉ lệ bao nhiêu chẳng được.
    chà mà không biết tài liệu này bạn đọc ở đâu, mong được tham khảo. Hơi lạ thật

10. hgtuan1989

hgtuan1989 Member

Nghề nghiệp:
    Chuyên viên tư vấn môi trường!
    Anh lepetitchu04 là anh Thảo đã từng chỉ mình mô hình Xinariang môn Tài Nguyên Nước của Thầy Nghị đó! Trong lĩnh vực này thì ảnh là sư phụ của mình rồi. Tất nhiên là để tỷ lệ bao nhiêu cũng được, nhưng có 1 số quy định về mức tỉ lệ bản đồ đối với mỗi trường hợp khác nhau. Ví dụ như bản đồ 1 xã, 1 huyện, 1 tỉnh sẽ phải khác nhau về tỉ lệ bản đồ theo qui định. Phải không bạn??? :)

11. lepetitchu04

lepetitchu04 Member

Nghề nghiệp:
    culi
    tỉ lệ, độ chính xác bản đồ, hệ quy chiếu, phép chiếu, lưới chiếu... đều là những kiến thức căn bản của môn BẢN ĐỒ HỌC.
    Dạo các 4rum, mình có cảm tưởng các bạn sinh viên bây giờ không đọc tài liệu, giáo trình trước khi đặt câu hỏi ? Nói chung dân GIS nhảy ngang qua thường hổng kiến thức về bản đồ học nên hiểu sai dẫn đến làm sai. Cả môn "Bản đồ & GIS" của thầy Tú, ôm cả Bản đồ & GIS kèm thực hành chỉ trong 45 tiết thì đúng chỉ "cưỡi ngựa xem hoa" ! <mình hồi mới ra trường cũng bị mất căn bản như thế :">
    quay lại vấn đề, giờ Thanh thử lấy cái bản đồ "rất chi tiết" kia, bật tất cả các layers, tạo 1 layout & giảm tỉ lệ đi chừng 5 lần ở layout, ví dụ từ tỉ lệ 1/10.000 về 1/50.000, in ra rồi nhận xét sản phẩm, sẽ thấy không phải lúc nào chi tiết quá cũng tốt đâu. Tương tự tăng tỉ lệ lên vài lần & in ra. Khi bạn cảm thấy được kết quả "kỳ kỳ" thì hãy tìm hiểu "ý nghĩa của tỉ lệ bản đồ" & khái niệm "tổng quát hóa" trong bản đồ.
    tương tự với bạn legend46, nếu thích thì bạn có thể zoom lớp raster của bạn về tỉ lệ 1/50.000 hoặc lớn hơn nữa cũng được, khi đó nếu bạn chấp nhận được việc bản đồ xuất ra gồm các "cục gạch" to từ 2mm trở lên đập vào mắt mà không thấy xốn thì cứ vô tư mà làm.
    Thread này làm mình nhớ đến 1 topic khá đình đám ở 1 forum trắc địa trước đây, về câu hỏi "Bản đồ số có tỉ lệ hay không ?", bạn tìm thử xem các tiền bối luận kiếm thế nào.

12. Manta_Thanh

Manta_Thanh Moderator

anh THảo làm em hơi bị quê ấy :D. hmm.
    em phát biểu là khi có bản đồ số, bạn in tỷ lệ bao nhiêu cũng được, tùy bạn chỉnh.
    thì em thấy vẫn đúng mà
    còn in ra ko đúng thông tư số 22, nhìn như cục gạch ....
    đó là lỗi của người biên tập ấy chứ.hmm.

13. minhbiendialyk29

minhbiendialyk29 New Member

ai biết cách download phần mềm Zprint để hiển thị mặt cắt 3D cho em xin với

14. ko_ni_chi

ko_ni_chi New Member

Nghề nghiệp:
    Môi trường
    Dùng global mapper đi bạn chỉ cần 1 thao tác là có được mặt cắt địa hình hay dùng tool này của bác geomitech

15. minhbiendialyk29

minhbiendialyk29 New Member

ai biết cách download phần mềm Zprint để hiển thị mặt cắt 3D cho em xin với

16. legend46v

legend46v Member

Có lẽ ở vấn đề mà bạn đang nói, đang hiểu, đang suy nghĩ bạn rất pro thì cái mà mình hỏi bạn chả hiểu gì cả ^^?
    Mình không đưa đẩy câu hỏi về tỷ lệ in bản đồ và thể hiện cục gạch?
    Ý mình rất đơn giản:
    Dem là mô hình số hóa độ cao 90x90m, 30x30m, .... ban đầu nó có dạng vector, tif, ... or gì gì đó ko quan trọng.
    Mình sẽ dùng một phần mềm để triết xuất nó về dạng raster: điểm, đường, vùng (dạng như bản đồ địa hình có thể hiện cao độ như file acad, mapinfo chẳng hạn) thì nếu từ 90x90, 30x30, 10x10, ..... mà triết xuất (nguyên bản ko thay đổi giá trị pixcel) như vậy thì:
    - mức độ chi tiết là như thế nào.? Ví dụ một mảnh dem 90x90m sau khi xuất sẽ chi tiết như một bản đồ số 2d (có thể hiện độ cao) với tỷ lệ tương đương 1/100.000, 1/50.000 chẳng hạn. Chứ ko phải sau khi triết xuất Dem rồi, hỏi cách thể hiện bản đồ tỷ lệ xyz từ cái triết xuất đó sao cho phù hợp.
    - cụ thể hơn nữa: thực tế có một con suối, nếu thể hiện trên bản đồ địa hình acad 1/10.000 thì nó dài 4km (cái này là thằng địa hình đo vẽ thực tế), dộ dốc lòng sông chính là 1/1.000. Vậy sẽ là bài toán ngược, người dùng phải hiểu vấn đề trên để lựa chọn dem90x90, 30x30 (free) hay phải đi mua 20x20, 10x10m để khi xuất ra có mức độ chi tiết như yêu cầu 1/10.000 (cái này là đầu ra đã có sẵn).
    - cái nữa là nếu giả sử 30x30 mà thể hiện gần được 1/50.000 chẳng hạn thì mình ko cần phải đi mua dem chi tiết hơn (tốn tiền) mà bằng cách nắn giá trị pixcel lúc đầu vào là thể hiện được. Nhưng mình rất thận trọng nên cần hỏi diễn đàn để có phương án giải quyết.
    Bác hiểu chưa a.

17. GEOMITECH

GEOMITECH Moderator

Nghề nghiệp:
    GEOLOGIST
    Chà chà...
    Các bạn đúng là cãi rất giỏi! Bái phục đấy nha.
    Chỗ mình làm mới nhận mấy bạn mới ra trường vào làm việc cũng vậy, có lẽ là có họ hàng với đội 113 hay 141. Buổi đầu đi thực tế các bạn ý giỏi lắm, cái gì cũng biết. Hỏi cái này là cái gì, cái kia là cái gì... mình trả lời theo thói quen thì các bạn ấy phán những câu rất xanh rờn... (đại loại như lạ nhỉ! Làm gì có chuyện thế đươc... ) quả thực không biết nên khóc hay nên cười đây. Bạn lepetitchu04 quả thực rất sai lầm giống mình. Nói những kiến thức đó ra thời bây giờ ai thèm hiểu làm gì chứ ?(!) Đã bao giờ các bạn cầm kính Lúp và soi vào làn da mịn màng của mình chưa, có lẽ chưa đúng không!
    Trở lại vấn đề của chủ thớt, chủ thớt muốn làm bài toán kinh tế để làm sao đạt được mục đích với số tiền ít nhất, thậm chí FREE!
    Cái thuật hay là luật "Tổng quát hoá bản đồ" rồi "Luật bản đồ" nói chung để thể hiện dối tượng chắc bạn đã nắm và hiểu rất rõ rồi đúng không! Vậy thì dễ rồi, bạn thử tìm hiểu xem cái Soft mà bạn dự định dùng để trích DEM ra Line, Poly, .. sử dụng thuật toán như thế nào? Có sử dụng phương pháp tăng dày không trong quá trình Trích đó? Nếu Soft tốt nó nội suy tốt thì trong trường hợp đơn giản DEM 90 sẽ có kết quả gần DEM 60, ái chà chà... như vậy là tốt rồi, bạn sẽ tiết kiệm được tương đối. Giờ chỉ cần quan tâm đến "mức độ chi tiết" của bản đồ vector nữa thôi.
    Một vấn đề nữa khi trích từ DEM ra Vector bạn sẽ có kết quả là phép chồng của 2 Cục Gạch: Cục thứ nhất là từ DEM thông qua Soft để trích ra Vector, Cục thứ hai đó là ở cái tỷ lệ của bản đồ số sau khi dùng soft kia để trích DEM ra.
    Vấn đề đặt ra cho chúng ta là làm sao để khi đập 2 cái cục gạch kia sao cho nó không vỡ nữa mà thôi, tức là nó không sinh ra Cục thứ 3 thứ 4 ... hay là đi giải quyết cái con số chết tiệt 0,5mm kia của lepetitchu04 mà thôi! ~X( Help me! Cái này thì mình chịu thật!

18. legend46v

legend46v Member

Gần chuaarn^^. Tks bạn
    Giờ ý mình đơn giản hơn nữa:
    1. Đích đến của mình là bản đồ cad (1/10.000) đã đo vẽ thực tế
    2. Giờ phải chọn Dem (?) "90x90,30x30, 10x10, ..." để sao cho khi biến Dem đó thành vector (điểm đường vùng) sát với bản đồ đó mà chưa qua chỉnh sửa gì cả!

19. lepetitchu04

lepetitchu04 Member

Nghề nghiệp:
    culi
    haiz. các bạn trẻ giờ mặt dài mà kiên nhẫn thì ngắn quá! toàn thích fast food chứ hok chịu lăn vào bếp!
    cũng giống như khi mình chỉ GIS cho một số người, mình dành khá nhiều thời gian để tán cơ sở lý thuyết về toán bản đồ, tỉ lệ, hệ tọa độ, phép chiếu, thông tư này, nghị định nọ, blah blah... nhưng có vẻ họ lại không quan tâm mà cứ chăm chăm "chỉ phần mềm đi", "làm sao sử dụng ác-dít"... đến nản 8-|
    còn yêu cầu của bạn chả phải mình đã nói ở comment trước đó rồi sao. khi mình nói ví dụ với DEM 30m thì tỉ lệ phù hợp là 1/60.000, không phải khơi khơi mà mình tự phán được thế đâu. tham khảo thêm tại đây:
    Đăng kí hoặc đăng nhập để xem linkheo đó thì bạn muốn có bản đồ 1/10.000 thì raster resolution của DEM tương ứng là 5m nhé.

Last edited by a moderator: 25/10/12
  20. Manta_Thanh

Manta_Thanh Moderator

!@#$%^&*()
    Toàn cao thủ tình trường ra mặt không :D
    biết là tranh luận thế này zui, hay @@
    nhưng em góp ý là mong có cao thủ nào lập một topic về phần tỷ lệ các bản đồ này
    cùng một hướng dẫn, kèm tài liệu tham khảo để đàn em học tập với
    vấn đề này đúng hay, hót
    chứ tranh luận hoài thế này loạn cả óc?@_@?
    nhùng nhằng dữ.