VBA for Arcgis

Thảo luận trong 'Lập trình trong ArcGIS' bắt đầu bởi misstuong, 16/1/12.

1. misstuong

misstuong New Member

Xin các pro về Lập trình VBA trong Arcgis cho tụi em một topic về hướng dẫn lập trình VBA trong Arcgis. Em đang ngâm cứu cái này, nhưng mà toàn tài liệu tiếng anh, khó nhằn quá. Cứ vọc mãi mà chưa thấy kết quả gì. Mong được các pro giúp đỡ ạ!

Tags:
  2. learngis

learngis Moderator

like. cái này phải nhờ đến anh cafeGIS rồi. hj

3. misstuong

misstuong New Member

anh cafeGIS ơi, em đợi anh ạ :)

4. CafeGIS

CafeGIS New Member

Ok, nhưng theo xu hướng có thể thấy thì ArcGIS đang dần dần xa cách VBA, nghe đồn khi ArcGIS sang v11 thì nghỉ chơi vơi VBA (Đăng kí hoặc đăng nhập để xem link) . Do đó nếu bạn đang tìm hiểu cái này để phát triển ứng dụng thì cần cân nhắc kỹ.

Nếu bạn nhất quyết dùng VBA thì CafeGIS nghĩ như vầy sẽ có lợi cho đôi bên:- Bạn đưa ra yêu cầu - các "rồ" giải đáp. Ví dụ: nếu bạn mới bắt đầu tiếp cận, thì bạn có thể đưa ra yêu cầu như sau:
    -Cách mở cửa sổ VBA trong ArcGIS
    -Cách tạo nút command
    -Cách viết 1 chương trình "hello world"....
    Nếu bạn đã vào hơi hơi sâu sâu thì có thể có những yêu cầu sâu sâu hơn:
    -Cách thực hiện 1 phép geoprocessing nào đó
    -Cách truy vấn theo thuộc tính, không gian,..

5. misstuong

misstuong New Member

Em đã đọc link anh CafeGis gửi rồi ạ. Thanks anh rất nhiều, em mới bắt đầu vọc lập trình gis thôi, nghĩ là chọn VBA bắt đầu cho dễ. Nhưng mà sau khi đọc xong góp ý của anh , em phải suy nghĩ lại thôi :|

6. lepetitchu04

lepetitchu04 Member

Nghề nghiệp:
    culi
    viết bằng VBA trong ArcGIS (còn gọi là ArcObject) chán òm à, suốt ngày dim rồi redim phát ghét! Bản 11 tới là ESRI sẽ quyết tâm nghỉ chơi với anh Microsoft mà, còn ai hoài cổ thì vẫn có thể mua thêm ArcObject SDK để xài. ESRI đã và đang hướng người dùng chuyển sang ngôn ngữ mở (và miễn phí) là Python từ mấy năm nay rồi, hình như cái tool chuyển tiếng Việt của ninomax được viết bằng python đó.
    Tuy nhiên nói thế nhưng hướng này cũng chưa lạc hậu ngay đâu bạn, ArcGIS Desktop vẫn còn là thứ xa xỉ, hiện giờ nhiều cơ quan vẫn còn xài ArcView 3.x là biết thế nào rồi. Nói tới ArcView, cách đây 2 năm tớ có tham gia 1 dự án của viện Đ. "Ứng dụng phần mềm GIS trong quản lý..."; bên đó cũng viết 1 cái app bằng VBA trên ArcView (hồi đó gọi là Avenue). Tớ lúc đó quen nhìn ArcGIS 9.x đã thấy chán rồi, mà nhìn giao diện của ArcView còn gớm hơn, cái app kia còn chuối tợn! Mệt nhất là khi cài trên các máy được triển khai, làm nó hiện ra Tiếng Việt mà vã mồ hôi. Rồi bàn giao nghiệm thu ì xèo cũng xong, nghe đâu cái app đó giá trị cũng gần trăm triệu trong gói thầu vài trăm triệu. :)) Tiếc là tớ không đợi được đến ngày được chấm mút từ nó.

7. doanminthanh

doanminthanh New Member

Nghề nghiệp:
    GIS Engineer
    Chào cả nhà, xu hướng hiện tại và tương lai ArcGIS sẽ hỗ trợ nhiều cho .NET ,nếu các bạn muốn phát triển sau này thì ArcENGINE ,cộng với một language "biết" .NET như C++, C# thì sẽ dễ dàng hơn cho công việc cũng như support từ ESRI nếu bạn là một Developer, như mình biết thì forum của VBA trên ArcGIS dường như đã die nên việc phát triển theo xu hướng .NET là khá thông dụng .Thêm vào đó Esri hỗ trọ cho bạn rất nhiều API cho các bạn lựa chọn dựa trên ngôn ngữ mà bạn biết.
    Thân ái !

8. dream100

dream100 New Member

ArcGis vẫn mạnh với các lập trình trên VBA mà, mong bác cafegis khởi xướng cho anh em đi, GIS vẫn còn mới mẻ lắm.

9. phanthithusuong

phanthithusuong New Member

Cac anh oi, e cần đoạn code để tìm đối tượng dựa vào 1 khoảng diện tích đã biết, các anh giúp em với.
    Cụ thể là,khi check vào checkbox diện tích và gõ diện tích vào 2 giá trị diện tích vào 2 textbox thì chương trình sẽ tìm đúng đối tượng.

10. LISVN

LISVN New Member

Hi, bạn cài arcgisengine 9.3 sdk lên đi, vào trong example của nó vô vàn các công cụ mẫu (VB.net và C #), có cả cái bạn hỏi đó.

11. thiensuong

thiensuong New Member

jay ARCGIS 1O co ko LISVN?

---------- Post added at 10:16 AM ---------- Previous post was at 10:02 AM ----------

ACRGIS 10 co Arcgisengine ko LISVN?

12. LISVN

LISVN New Member

Hi, có chứ bạn. Arcgisengine là Core để phát triển các ứng dụng sử dụng nền tảng arcgis mà.

13. thiensuong

thiensuong New Member

có a nào tìm hiểu về code xuất báo cáo trong arcgis k?chia se e voi

14. LISVN

LISVN New Member

Bạn có thể đặt câu hỏi chi tiết hơn một chút được không ?. Mình có thể giúp bạn nhưng câu hỏi chung quá, ko biết trả lời thế nào

15. thiensuong

thiensuong New Member

vì một số lý do minh ko the cài Arcgisengine vào máy được, các bạn co cách nào cho mình xin cai example của nó để mình tham khảo thui dc ko.jup mình nhé!!!

---------- Post added at 07:31 AM ---------- Previous post was at 07:25 AM ----------

là thế này.từ kết quả mình truy vấn được,mình muốn xuất thành 1 báo cáo để in ra giấy.
    Mình đag làm đề tài ứng dung arcgis xây đựng công cụ hỗ trợ quản lý sử dụng đất của các tổ chức kinh tế. mình đã xây dựng một số from truy vấn tổ chức theo một số thuộc tính của nó, từ kết quả đó mình muốn xuất thành 1 báo cáo.hj jup mình nhé.

16. thiensuong

thiensuong New Member

các ban xem jum minh nay co dung k:
    tìm theo khoag diện tích: dientich= txtdt1; dientich=txtdt2. ket qua tra ve: dientich>=txtdt1 and dientich <=txtdt2.

17. thiensuong

thiensuong New Member

co you nao biet cách xuất báo cáo từ listview ko chi minh voi. Hay co tai lieu j cho minh tham khao voi.:((kaka

18. aily_bingo134

aily_bingo134 New Member

anh có tài liệu gì về lập trình VBA không cho em xin với.

19. aily_bingo134

aily_bingo134 New Member

Hình như các anh trong diễn đàn đã quen mất cái topic này rồi . có ai có thể giúp em lập trình một số lệnh tác động đến arcmap được không , viết code bằng VBA . thử ví dụ như tạo một nút nhấn tác động lên arcmap chẳng hạn . anh chị nào biết chỉ đàn em với. em cảm ơn .