xây dựng bản đồ môi trường

Thảo luận trong 'Giải đáp thắc mắc các phần mềm: MapInfo, Vertical,' bắt đầu bởi qtmtdongnai, 23/5/12.

1. qtmtdongnai

qtmtdongnai New Member

Hiện tại mình đang thực hiện dự án lập bản đồ môi trường theo thông tư 17 của bộ tài nguyên và môi trường.
    Hiện tại đã có các bản đồ nền địa hình, thủy hệ, giao thông, dan cu.... mạng lưới điểm quan trắc không khí, nướcmặt, đất..nhưng chưa biết cách nào để thể hiện các nôi dung như: Mức độ ộ nhiễm không khí thể hiện ranh giới các vùng không ô nhiễm, các vùng ô nhiễm, nồng độ, mức đố lan tỏa... các pro có cách nào để thể hiện các thành phần đo lên bản đồ không, phương pháp nội suy nào thường được sử dụng, và các dữ liệu cở bản để thiết lập cái bản đồ này.

Mr. Tuấn: Hôm sau nhớ post bài đúng chuyên mục nha bạn.

Tags:
  2. daklak

daklak Member

- để thể hiện các thành phần đo lên bản đồ, bạn cần đưa các thông số đó vào bảng browse rồi cho hiện nhãn lên là được.
    - bạn có thể dùng các phần mềm như Excel, statgrapphics plus... để xác định các nhân tố ảnh hưởng đến nồng độ, mức độ ô nhiễm dựa vào các dữ liệu đã quan trắc thông qua các dạng hàm khác nhau như hàm bậc 2, hàm hồi quy tuyến tính 2 hoặc nhiều lớp.... sau khi tìm được hàm tương ứng có hệ số tương quan phù hợp bạn đưa hàm đó vào mapinfo để chạy.
    sau đó bạn có thể dùng VM hay Create thematic Map\Grid để nội suy....
    chúc bạn thành công!

3. vuminhtuan

vuminhtuan Administrator Thành viên BQT

Mình chia sẽ một tí về bản đồ bên môi trường:

- Đối với bản đồ hiện trạng môi trường thì mình nghĩ MapInfo thể hiện tốt nhất vì nó có thể tạo biểu đồ cột chồng lên nhau được (biểu đồ thể hiện mức độ ô nhiễm so với tiêu chuẩn).

- Đối với các bản đồ thể hiện mức độ ô nhiễm thì bạn nên cần sử dụng các phần mềm chuyên dụng bên môi trường mới có thể làm được (bạn làm bên môi trường chắc chắn bạn sẽ biết). Từ các phần mềm này bạn xuất qua lại MapInfo để biên tập và in ấn.

PS: MapInfo theo mình là phần mềm tốt nhất, đơn giản nhất, biểu diễn tốt nhất khi biên tập, trang trí bản đồ.

4. phan_van

phan_van New Member

Anh ơi, em đang làm bản đồ hiện trạng môi trường nước các vùng ven biển. giờ em cần các lớp dân cư, khu công nghiệp, khu du lịch, nuôi trồng thủy sản... nói chung là những thứ ảnh hưởng đến môi trường nước. Anh có tài liệu, cho em xin dc không ah? Với lại mỗi huyện em chỉ có 9 điểm lấy mẫu, chạy theo dải, bây giờ em định thể hiện theo vùng, nhg sếp lại bảo dữ liệu ít quá, làm vùng ko hợp lý. Em nên làm thế nào bây giờ ạ? Mong anh góp ý cho em. Em cảm ơn anh ạ.

Last edited by a moderator: 24/5/12
  5. qtmtdongnai

qtmtdongnai New Member

Dự án cũng tương đối lớn khoảng 500t mà em chưa biết vẽ ra thế nào đế lấy về đây, cơ quan em chi co moi mình em làm về mảng này.. Mà lại thiếu cao thủ...lần mò một mình chán lắm. KHÔNG BIẾT BẠN NÀO CÓ PHẦN MỀN MIKE KHÔNG, CÓ HƯỚNG DẪN BẰNG TIẾNG VIỆT CÁC TỐT, CHẮC CHỈ CÓ CÁI NÀY MỚI GIẢI QUYẾT ĐƯỢC ..THANHK CÁC PRO

Last edited by a moderator: 24/5/12
  6. hao

hao New Member

Bạn Tuấn ơi chỉ giúp mình với:
    Ứng dụng công nghệ GIS (Arcmap và ArcCatalog) để xây dựng cơ sở dữ liệu khí tượng thủy văn và phân vùng khí hậu thủy văn cho một tỉnh thì làm thế nào bạn Tuấn và các bạn chỉ giúp với.

Thanks

Mr. Tran Quang Hao