Xin hướng dẫn về ArcGIS trong quản lý lộ trình xe bus

Thảo luận trong 'Giải đáp thắc mắc các phần mềm: ArcGIS, ArcView 3.' bắt đầu bởi khacthuan9009, 10/5/12.

1. khacthuan9009

khacthuan9009 New Member

Hiện em đang là sinh viên vừa mới tiếp xúc với GIS chưa được bao lâu,thế nên những hiểu biết về ArgGIS dừng như là chưa đc bao nhiêu,nay lại phải làm dự án để nộp hix.Em có đăng kí làm cái dự án về quản lý một số tuyến xe bus ở hà nội nhưng mà vẫn chưa biết bắt đâu từ đâu và làm như thế nào mơ hồ lắm.Thế nên em viết lên đây mong các anh,chị trong diễn đàn giúp đỡ em 1 tý,ai có chút gợi ý,hay thông tin gì cũng post bài giúp em.
    Em xin chân thành cảm ơn

Tags:
  2. gem1101

gem1101 New Member

Cậu quản lý tuyến xe như thế nào, cái vấn đề này mình cũng rất quan tâm, mình đang tìm hiểu nó sử dụng Network Analyst, nhưng cũng chưa được bao nhiêu lắm, nếu là vấn đề tìm tuyến xe, hoặc tìm đường thi có lần mình xem trang Please login or register to view linksthấy hình như họ giải quyết theo kiểu thu thập thông tin ấy, ví dụ như thu thập những địa điểm sẵn để tính toán tuyến đường, người dùng chỉ được chọn những địa điểm đã có chứ không tùy ý được, tuy nhiên nếu lượng thông tin thu được lớn thì cũng xêm xêm được hết. Cậu thử đi vào tìm hiểu cụ thể xem, tớ thấy vấn đề này rất hay

3. khacthuan9009

khacthuan9009 New Member

Cảm ơn cậu đã reply tớ cũng chẳng biết nữa,vừa mới học đã biết gì đâu.Mà dự án mình chọn cũng không phức tạp lắm chỉ là có bản đồ khu vực đấy rồi,lập 1 CSDL cho 1 tuyến bus thôi,lập các trạm dừng đỗ của xe... Nói chung là mấy cái đơn giản nhưng mà cũng chẳng biết bắt đầu từ đâu.Cậu có kinh nghiệm cho tớ xin cái nick yahoo chỉ cho tớ tý với,sắp nộp rồi mà chưa biết làm gì nản luôn hix

4. phanvantrong

phanvantrong New Member

Anh nào có kinh nghiệm về vấn đề này có thể chia sẻ cho anh em với

5. oasis ufo

oasis ufo New Member

Chắc chắn một điều là bạn phải có lớp giao thông của Hà Nội với thông tin tối thiểu là tên đường và thu thập các thông tin liên quan đến tuyến xe bus (tên tuyến, điểm đầu, điểm cuối, lộ trình xe chạy, các điểm dừng...). Và nói chung phải có lớp CSDL nền (bao gồm giao thông, sông hồ, địa danh,...). Gì thì gì cũng phải có lớp nền mới đặt các thằng khác lên được. Có lớp giao thông rồi phải xác định được vị trí của các điểm dừng của xe trên bản đồ, xác định hướng đi (nhiều khi tuyến đi, tuyến về của nó cũng khác nhau...). Toàn những cái râu ria nhưng lại rất quan trọng, cần phải có và phải làm trước ?@_@?

6. khacthuan9009

khacthuan9009 New Member

Cái bản đồ về lớp giao thông của Hà Nội với các thông tin như tuyến đường,tên phường xã các ranh giới thì mình đã có và gần như là khá chi tiết,các thông tin về tuyến xe cũng đã thu thập đc.Chỉ là giờ ko biết làm như thế nào để xữ lý đặt nó lên cái CSDL nền được thôi,có pro nào có thể bớt chút thời gian giúp đỡ,hướng dẫn em vấn đề này 1 chút được không đọc tài liệu mãi mà không hiểu,mơ hồ quá hix

7. dinhtranlinh

dinhtranlinh New Member

bạn down thử đồ án về webgis quản lý lộ trình xe bus này tham khảo nhé
    Please login or register to view links
    pass: gisvn

8. phanvantrong

phanvantrong New Member

Thanks bạn đã chia sẻ.

9. anhtuan105

anhtuan105 New Member

a ơi sao cái đồ án của a dow về toàn là code thôi ak..e thi chưa hiểu về .net vs c# ..a còn tài liệu mềm thì share cho e với ạ..chưa hiểu lắm nên xem code cũng k hiểu gì hic

10. dinhtranlinh

dinhtranlinh New Member

Tài liệu về .net, với tài liệu về gis bạn tìm trên mạng, tự học và vỡ ra dần dần thôi, chứ làm j có tài liệu mềm nào cho mình hiểu luôn hết được nếu ko có cơ bản. hi