xin tài liệu hướng dẫn làm bản đồ thổ nhưỡng trên mapinfo

Thảo luận trong 'Giải đáp thắc mắc về Trắc địa và Bản đồ' bắt đầu bởi dailammoc, 27/2/12.

1. dailammoc

dailammoc New Member

chào cả nhà, nhà mình ai có tài liệu hướng dẫn làm bản đồ thổ nhưỡng trên mapinfo cho em xin với

Tags:
  2. ducvinh1990

ducvinh1990 New Member

bạn nói rỏ là bản đồ thuộc tính nào như bản đồ đơn vị đất đai hay là bản đồ tầng dày, độ phì...

3. dailammoc

dailammoc New Member

mình cũng không rõ nữa vì mình đang ép thuộc tính như pH, độ sâu, thành phần cơ giới......bạn có tài liệu, hay biết cách làm giúp mình với

4. asuspanda

asuspanda New Member

Nghề nghiệp:
    Student

Không biết phải thế này không dailammoc. Nếu vậy bạn phải có bản đồ địa hình, phải có bảng mô tả phẫu diện, các số liệu pH, độ sâu, thành phần cơ giới....
    Sau đó tính toán độ dốc, và đưa các yếu tố trên lên bản đồ. Cũng hơi gian nan đấy.

5. dailammoc

dailammoc New Member

Hình như đúng đấy bạn à. hôm nay thầy giáo mình bảo 15/3 phải hoàn thành bản đồ địa hình và thổ nhưỡng để viết báo cáo. mong bạn giúp đỡ. tớ nản lắm rùi

6. ducvinh1990

ducvinh1990 New Member

co gang lam ma thoi, 15/3 con thoi gian lau ma. Asuspanda giup ban y voi

7. ruabeo

ruabeo New Member

theo mình nghĩ thì ko có tài liệu hướng dẫn đâu, vì nó là 1 loại bản đồ chuyên đề mà. Mình cũng hay làm việc với các bản đồ thổ nhưỡng, nhưng chủ yếu chỉ dùng nó làm công cụ để biên tập các bản đồ khác thôi.
    Bạn thử làm như sau coi được ko nhé:
    - tạo 1 table có cấu trúc bao gồm tất cả các trường thuộc tính như độ dốc, tầng dày, thành phần cơ giới, ...
    (VD: table tên soil có cấu trúc bao gồm các trường: tendat, kyhieu, dodoc, pH, tpcogioi, tangday,...
    - xác định trên bản đồ từng con-tua đất, mỗi con-tua là tổng hợp các thuộc tính trên với các mức độ khác nhau (cần bám theo quy định của bảng phân hạng đất Việt Nam), nhập vào bảng thuộc tính InfoTool cho từng con-tua
    - sau đó tạo bản đồ chuyên đề bằng công cụ "Creat thematic map" theo trường tendat (nếu có có quy chuẩn về màu và pattern cho từng loại đất thì đổ màu theo quy chuẩn, nếu chỉ là 1 bài tiểu luận ko cần theo chuẩn thì có thể chọn màu tùy ý cho bản đồ)
    - Biên tập text, tứ cận, chồng xếp các lớp địa hình, giao thông, thủy văn,...
    - Tạo legent, hướng Bắc Nam, khung bản đồ,...

chúc bạn thành công

8. asuspanda

asuspanda New Member

Nghề nghiệp:
    Student
    Bạn làm đến đâu rồi?. Vướng mắc chỗ nào không? Hay ngon rồi. hehe.

>-)>-)>-)>-)

9. dailammoc

dailammoc New Member

mình đang làm, nhưng mình đang có biểu phân tích phẫu diện mà không biết điền kiểu gì, nhiều biểu quá

---------- Post added at 10:07 PM ---------- Previous post was at 10:05 PM ----------

bạn có quy định về mầu, pattern không gửi cho mình với

10. asuspanda

asuspanda New Member

Nghề nghiệp:
    Student
    Last edited by a moderator: 2/3/12
  11. dailammoc

dailammoc New Member

mình cám ơn bạn nhé. mình có tên đất và phẫu diện đó thì mình sẽ lấy phẫu diện đó để điền vào thuộc tính à bạn
    vd: đất feralit mùn vàng nhạt trên núi( từ 700-1700m) kí hiệu FH
    -diện tích và phân bổ
    - hình thành và tính chất
    để dẫn chứng loai đất này giới thiệu 2 loại phẫu diện , phẫu diện lấy ở phần còn rừng và phá hủy rừng
    0-20cm mầu vàng, đất hơi ẩm nhiều cỏ rễ, thành phần cơ giới nhẹ, kiến trúc viên cục đất hơi bị chặt, chuyển lớp từ từ theo mầu sắc
    20-45cm
    >68cm
    phẫu diện thứ 2
    0-11
    11-32
    >60
    và bảng kết quả phân tích 2 phẫu diện đó có các chỉ tiêu độ sâu, pH, mùn,N,chất dễ tiêu,catrion trao đổi, AL+ di động
    cho mình hỏi bảng thuộc tính của mình sẽ phải làm thế nào, mình nên chọn thuộc tính nào loại nào không cần thiết cho vào bảng thuộc tính.

12. vietdong25251325

vietdong25251325 New Member

Các loại đất, nhóm đất

Bạn ơi, có thể up lại cái tài liệu qui định mẫu đất được không? link die rồi.
    Và cho mình hỏi với. Việc phân loại các loại đất, nhóm đất, nhóm dạng lập địa ... hiện nay ở Việt Nam theo nghiên cứu của tác giả nào hay theo tài liệu hướng dẫn nào không? ví dụ: D: Đất thung lũ do sản phẩm tụ dốc, E: Đất xói mòn trơ sỏi đá. Mình cảm ơn nhiều