Tại sao sử dụng hệ tọa độ VN 200 thì phải dùng hệ 3 thông số và 7 thông số?

Thảo luận trong 'Trao đổi vấn đề Bản đồ' bắt đầu bởi Lam Nguyen, 14/5/18.

1. Lam Nguyen

Lam Nguyen Member

Thích đã nhận:
    23
    Em không rõ, nhờ cả nhà chỉ giáo: Tại sao sử dụng hệ tọa độ VN 200 thì phải dùng hệ 3 thông số và 7 thông số? Tại sao lại dùng hệ VN 2000 mà lại có các thông số khác nhau vậy? (ví dụ như bên Lâm nghiệp, bên tài nguyên môi trường). Em xin cảm ơn

Hong Hoa thích bài này.
  2. Admin

Admin Administrator
    Staff Member

Thích đã nhận:
    17
    Phần này khá dài, để xem có bạn nào trả lời giúp không, nếu không ad sẽ làm 1 seri giải thích để mọi người cùng hiểu rõ hơn

Lam Nguyen thích bài này.
  3. Lam Nguyen

Lam Nguyen Member

Thích đã nhận:
    23
    Trong thời gian chờ trả lời, e xin cảm ơn Add trước nhé. Và có anh chị nào rõ thì xin chỉ giáo giúp em ah. Xin cảm ơn!

Hong Hoa thích bài này.
  4. tranqly

tranqly New Member

Thích đã nhận:
    1
    Để giải thích vấn đề này rất dài bạn à, liên quan đến lịch sử phát triển của ngành đo đạc bản đồ nước nhà. Sau 1975 VN đi đến tự chủ, ngành đo đạc phát triển hơn và cũng xây dựng cho mình một Hệ Tọa độ riêng (có hệ qui chiếu mới)....Có nhiều tài liệu trên mạng, bạn tha hồ nghiên cứu.
    Chúc vui vẻ!

5. Lam Nguyen

Lam Nguyen Member

Thích đã nhận:
    23
    Cảm ơn bạn tranqly. Ý mình thắc mắc là hiện tại bây giờ đã có quy định hệ tọa độ VN 2000 rồi mà sao thấy bên Tài Nguyên Môi trường dùng VN 2000 7 thông số, mà bên Lâm nghiệp lại dùng VN 2000 mà lại 3 thông số. Tại sao không dùng thống nhất đã hệ VN 2000 7 thông số hết, để thuận tiện cho việc quản lý , hay chuyển đổi , trao đổi giữa các bên. Tại sao hiện taị bây giờ mà dùng như vậy cho rối rắm dữ liệu và không thống nhất vậy đó bạn